ขอถามสูตรหา % ของหนังสือ วิธีแห่งเซียน หุ้นห่านทองคำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mcxyz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามสูตรหา % ของหนังสือ วิธีแห่งเซียน หุ้นห่านทองคำ

โพสต์ที่ 1

ขอรบกวนพี่ๆที่อ่านหนังสือ วีธีแห่งเซียน หุ้นห่างทองคำหน่อยครับ
คือผมพยายามหาสูตรหาค่า % ใน column สุดท้าย ของหน้า 216 คิดยังไงก็ไม่ได้ค่าตามในตารางเลยครับ
ผมใช้ Excel ทำตารางเหมือนในหน้านั้นเดะ นอกจาก column % จึงอยากรบกวนขอสูตรจากพี่ๆหน่อยครับ
mcxyz

โพสต์ที่ 2

ไม่มีพี่ๆ คนไหนอ่านหนังสือเล่มนี้เลยหรอครับเนี่ย
ไม่เป็นไรครับ ไม่มีใครตอบ ถามเอง หาเอง ตอบเองก็ได้ เผื่อจะมีคนเจอปัญหาเหมือนผม

แล้วในที่สุดก็รู้แล้วครับว่าได้ค่าจากไหน
% = ราคาหุ้นเฉลี่ยครั้งแรก (74.50) หารด้วย ราคา @ ของบันทัดนั้นๆ คูณด้วย 100
โดย ราคาหุ้นเฉลี่ย ต้องเป็นของครั้งแรกเสมอนะครับ

แต่ถ้าตามความรู้สึกแล้ว คิดว่าน่าจะไม่ถูกต้องที่ใช้ 74.50 เสมอ

เพราะฉนั้นจึงมีคำถามมาถามอีกว่า สรุปแล้วสูตรนี้ถูกหรือผิดกันแน่
แล้วถ้าผิด ที่ถูกคืออะไร

รบกวนอีกครั้งครับ
mcxyz

โพสต์ที่ 3

อ้อ............. แล้วถ้าถูก ถูกด้วยเหตุผลอะไรครับ

รบกวนอีกครั้งครับ
@DNA@

โพสต์ที่ 4

อย่าใจร้อนครับ หนังสือไม่ได้อยู่ใกล้ตัว ขอหาหนังสือให้เจอก่อน แล้วจะพยายามมาตอบให้ 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 5

mcxyz เขียน: แล้วในที่สุดก็รู้แล้วครับว่าได้ค่าจากไหน
% = ราคาหุ้นเฉลี่ยครั้งแรก (74.50) หารด้วย ราคา @ ของบันทัดนั้นๆ คูณด้วย 100
สลับกันแล้วมั้งครับ
ที่ถูกต้องเป็น ราคาหุ้น ณ การซื้อครั้งนั้นๆ หารด้วย ราคาซื้อคร้งแรก (74.50)

ผมเข้าใจว่าคุณเทพ(ผู้แต่ง) น่าจะต้องการใช้คอลัมน์นี้ ในการตรวจว่าราคาที่ทำการทะยอยซื้อหรือขาย ณ ครั้งนั้นๆคิดเป็นกี่% ของราคาที่ซื้อครั้งแรก

สูตรน่าจะถูกอยู่แล้วครับ
โพสต์โพสต์