มือใหม่สอบถามเรื่องงบกำไรขาดทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
trinjung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่สอบถามเรื่องงบกำไรขาดทุนครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมอ่านงบการเงินของบริษัทหนึ่งอยู่ครับ พบว่าในงบกำไรขาดทุนมีรายการเรื่อง กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน หมายถึงอะไรหรือครับ ถือเป็นรายการพิเศษหรือเปล่าครับ ไม่เข้าใจ รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ
โปรดเมตตาแนะนำข้าน้อยด้วยเถิด !!
trinjung

โพสต์ที่ 2

:(  ช่วยตอบผมด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
โปรดเมตตาแนะนำข้าน้อยด้วยเถิด !!
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สมมุติว่าบริษัทขายสินค้าได้มูลค่า 100 เหรียญยูเอส ตอนที่ขาย 1 เหรียญแลกได้ 40 บาท มูลค่าสินค้าที่ขายคือ 100*40= 4000 บ.

บริษัทจัดส่งสินค้า และรับเงินค่าสินค้าใน 1 เดือนต่อมา 100 เหรียญ แต่ตอนที่รับ เงินบาทได้อ่อนค่า 1 เหรียญแลกได้ 42 บาท สรุปว่าเรานำเงินที่ได้รับชำระไปแลกเป็นเงินบาทได้ 100*42= 4200 บาท.

สรุปว่ากำไรที่เกินมา 200 บ.เรียกว่ากำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน ตรงกันข้ามถ้าเงินบาทแข็งค่าก็จะขาดทุนครับ

ผมถือว่าเป็นรายการพิเศษ ไม่ควรจะนำมาใช้ในการวัดมูลค่าหุ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
trinjung

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระบี่เก้าสําเนียง

โพสต์ที่ 5

จัดเป็นรายได้อื่นกับค่าใช้จ่ายอื่นครับ

ถ้ารายการพิเศษจะเป็นจําพวก ผลขาดทุนจากภัยธรรมชาติ
รัฐบาลยึดทรัพย์สิน ถูกลอบวางระเบิดสิ้นค้าซึ่งจะสังเกตได้ว่าเหตุการณ์เหล่านี้ จะเป็นเหตุการณ์ที่ไม่เกิดขึ้นบ่อย และเป็นเหตุการณ์ที่ไม่เกิดขึ้นตามปกติ
ของการดําเนินงาน

ผมยกตัวอย่างเช่น
กําไรจากการถูกเวนคืนที่ดิน            500000    
ขาดทุนจากไฟไหม้                        350000
เหล่านี้เป็นต้น

แต่มาตรฐานบัญชีฉบับใหม่จะไม่มีรายการพิเศษแล้วครับ
เพราะหลังๆเหตุการณ์เหล่านี้มีขึ้นบ่อย เช่นภัยภิบัติ
trinjung

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ :D
โพสต์โพสต์