พาหะแพร่เชื้อแมงเม่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมได้เคยคุยกับเฮียMonถึงเรื่องปัญหาของนักลงทุนมือใหม่และแมงเม่า แล้วเห็นข้อสรุปตรงกันว่า นักลงทุนมือใหม่กับแมงเม่ามักมีปัญหาเหมือนๆกันที่ทำให้การลงทุนไม่ประสบความสำเร็จคือ มักจะหาสูตรสำเร็จ สูตรลับ หรือ หุ้นเด็ด โดยไม่ได้ไตร่ตรองหรือพยายามที่จะทำความเข้าใจระบบกลไกของการวิเคราะห์ชนิดต่างๆ(ไม่ว่าจะเป็นทางเทคนิคหรือปัจจัยพื้นฐาน) ซึ่งนำมาสู่การไม่รู้และต้องคอยพึ่งพาผู้อื่นในการลงทุน นี่แหละครับพาหะนำเชื้อแมงเม่าละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย genie เมื่อ อังคาร มิ.ย. 03, 2003 11:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja

โพสต์ที่ 2

รับทราบและรอศึกษาเพิ่มเติมครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ผมว่ายีนมันสรุปไว้ได้ค่อนข้างดีนะ

เอ้า....พวกเรามองไปข้างหลังดูซิว่ามีปีกงอกกันออกมาบ้างหรือเปล่า?
zynetic

โพสต์ที่ 4

โอ้ยๆๆๆ...............สงสัยปีกแมงเม่ากำลังจะงอกแล้วอ๊ะ...............

-_-' สงสัยต้องเร่งศึกษาเรียนรู้วิชาโดยด่วน.......แห่ะ แห่ะ แห่ะ
Financial Architect: Intermediate level
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

Re: พาหะแพร่เชื้อแมงเม่า

โพสต์ที่ 5

[quote="genie"]

ผมปีกงี้เกรียม มาเลย โดนไฟไหม้มาหลายปี
ปีกไม่ยอมงอกสักที จนต่างชาติมันพนันดัชนี
มาลากหุ้นรอบนี้ก็ได้แต่นั่งมอง สงสัย สงสัย
ปีกไม่มี เลย....ไม่กล้า.......ขึ้นรถไปกับเขา
Mon money

โพสต์ที่ 6

ผมก็ได้แต่ฟังข่าวว่ามันขึ้นๆๆๆๆๆๆๆไม่ยอมลงเสียที งานนี้ผมไม่ได้เตรียมเพลงมาเลยของนั่งฝังครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

[quote="Mon money"]

ผมก็ได้แต่ดู รายการโทรทัศน์ เห็นคุณเกริกออกมาพูดเมื่อเย็นว่า....
ตลาดกำลังเป็นเบบี้บูล ฟันโฟร์ต่างๆกำลังจะเข้ามา ก็ได้แต่ฟังครับ
อะไรมาผมก็คงนั่งดูและนั่งฟัง....

หมดวัยกระโดดโลดเต้นแล้ว

ความว่องไวคงสู้หนุ่มสาวไม่ได้
เขาคนเข้ามาใหม่ก็ใจถึงและถึงใจ
เราคนแก่ ก็อดเป็นห่วงไม่ได้
อีกเดือนหรือ2เดือนข้างหน้า
ก็คงจะเห็นกระทู้ แปลก
หนูติดหุ้นตัวนั้น.....ราคาเท่านี้....
มันจะขึ้นอีกเมื่อไหร่.....
เปลี่ยนตัวดีมั๊ย....

เอ...ตอนจะซื้อทำไมไม่ถามกัน ตอนมีปัญหา......
ก็คิดถึงศิราณีทุกทีไป ฮึฮึ
Mon money

โพสต์ที่ 8

ก่อนหน้านี้ผมเห็นที่กระทู้Settradeเพียบไปหมดเลยครับ
genie

โพสต์ที่ 9

ผมว่าเป็นเรื่องปกติมากเลยครับ เลยมีคำกล่าวว่า ไม่มีความทุกข์ไม่คิดถึงพระเจ้า
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

เอ๋ นี่ผมแก่ไปแล้วรึเปล่า ไม่กล้าเข้าไปเล่นกับเค้าเหมือนกันแฮะ
แม่กับน้าผมสิ ดูเด็กลงทุกวันๆ เตือนเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยเชื่อ
คงต้องปีกไหม้เองกับตัวเข้าซักวัน จนปัญญาครับ
genie

โพสต์ที่ 11

ไม่ต้องห่วงน้องyoyo แล้วกาลเวลาจะพิสูจน์ตัวมันเอง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

[quote="genie"]

ผมว่ามันขึ้นมานานมากแล้ว
คงอีกไม่นานเกินรอก็ต้องลง
คงต้องตัวใครตัวมัน
ทำการบ้านกันเอง
บอกกันไม่ทันแน่นอน