พี่ๆ TVI ใครมี ตารางเทียบผลตอบแทนระหว่างตลาด กับ Port บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kriser
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆ TVI ใครมี ตารางเทียบผลตอบแทนระหว่างตลาด กับ Port บ้าง

โพสต์ที่ 1

ขอโทดคร้าบบ มีใคร เคยทำตารางเทียบ อัตราผลตอบแทนเทียบ ระหว่าง SET INDEX กะ Port ของ ตัวเองไหมคร้าบบ แบบว่า อยากจะขอ หน่อย ครับ จะลองกรอกดูว่า ปีที่แล้ว  :oops: ปอดเขียวขึ้นมาเท่าไหร่ อะครับ
fantasia

โพสต์ที่ 2

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ

ผลตอบแทนย้อนหลังของ SET คำนวณได้จาก SET TRI อยู่แล้วครับ (รวมปันผลด้วย)
มีย้อนหลังให้ดูไปจนถึงปี 02 เลย

http://www.set.or.th/set/fetchfile.do?f ... market.xls

ส่วนปอดเขียวขึ้นมาเท่าไรก็ต้องดูปอดของตัวเองสิครับ
หรือว่าจริง ๆ แล้วอยากดูปอดของคนอื่น  :D
kriser

โพสต์ที่ 3

โห ดู ปอด คนอื่น ไม่ได้ อะ เด๊วโดนตบ โดนเฉพาะดูปอดสาวๆๆ ฮ่าๆๆ
ผมหมายถึงว่า Set Index เมื่อต้นปี เทียบ กับ ปลายปี อะครับว่าเปลี่ยนไปเท่าไหร่ เช่น 1/1/2007 700 จุด สิ้น ปีอยู่ 800 จุด แสดงว่า เปลี่ยนแปลงไป 14% แล้ว ถ้า ผม ลงทุน ณ ต้นปี 100 บาท สิ้นปี 50 ผมได้ 200 บาท แสดงว่า ผม ได้กำไร 50% ใช่ไหม ครับ แต่ผม ไม่รุ้ว่า เวลาคิดผลตอบแทนที่ เค้าบอกว่า Buffet ลง ทุน ชนะ ตลาด ได้ผลตอบแทน 15% ต่อปี เค้า คิดกันยังไง ครับ Market Cap Port ที่โต ขึ้น หรือ ป่าว หรือ ยังไงครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 4

ทุน100 ตอนนี้เป็น 200 ก็กำไร 100% ดิครับ คงจะ มึน :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์