สงสัยเกี่ยวกับเรื่องแปลงสภาพ Warrant เป็นหุ้นสามัญครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wvix
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเกี่ยวกับเรื่องแปลงสภาพ Warrant เป็นหุ้นสามัญครับ

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่าผมมี Warrant ของหุ้น A ชื่อ A-W1 อยู่ 1000 หุ้น
สมมุติ A-W1 มี Conversion Ratio 1:0.82 และ Exercise Price 2 บาท

ถ้าผม Convert A-W1ทั้งหมด (จำนวน 1000) ผมจะได้หุ้น A ทั้งหมด 820 หุ้น โดยจะต้องจ่ายเงิน 1640 บาท
แต่ว่าผมต้องเสียเงินในการ Convert ไอ้เศษหุ้น 20 หุ้นที่ขายลำบากนี่ด้วยเป็นเงิน 40 บาท
ถ้าผมบอก mar ว่า "ไม่เอาง่ะ ผมขอใช้ Warrant แค่ 975.61 ในการ Convert และจ่ายเงินค่า Convert 1600 บาท เพื่อเอา หุ้นแค่จำนวน 800 หุ้นถ้วน"
คำถามอาจจะดูงี่เง่าและตลกนะครับ แต่ว่าผมอยากรู้น่ะครับ ว่าเค้าจะทำให้ผมได้ไหมครับ
ล็อคหัวข้อ