ที่มาของหุ้น Foreign (SCC-F, BBL-F, KBANK-F) ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zumo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ที่มาของหุ้น Foreign (SCC-F, BBL-F, KBANK-F) ??

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยอ่ะครับว่า หุ้น scc-f เอาเงินปันผลมาจากไหนมาให้นักลงทุนต่างชาติ มันไปเกี่ยวไรกับ scc ธรรมดาครับ
แต่ถ้าเป็นการลงทุนของนักลงทุนต่างชาติผ่าน NVDR ก็ชัดเจนหน่อย เหมือนตั้ง nominee ให้ต่างชาติไปซื้อ
แต่ scc-f เนี่ยมันเหมือนลอยๆขึ้นมาหรือป่าวครับ แล้วก้อตัว BCP-DR1 อีกตัวนึงครับ งงๆอ่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
121
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเข้าใจอาจไม่ถูกก็ได้นะครับ

กระดาน f มีไว้ให้น้องบักสีดาเธอซื้อได้แต่ไม่ต้องการมา vote

จึงไม่มีอำนาจบริหารได้แต่เงินปันผล

และหรือหุ้นตัวนั้นมีต่างชาติถือเกินกฎหมายกำหนดไว้แล้วในกระดานปรกติ

และ....รอผู้รู้จริงกว่าผมมาตอบละกัน
โพสต์โพสต์