พวกพี่ๆ คิดยังไงกับ ASTL และ TGP ในแง่ VI คับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Flow-maN
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พวกพี่ๆ คิดยังไงกับ ASTL และ TGP ในแง่ VI คับ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเริ่มศึกษา การลงทุนแบบปัจจัยพื้นฐานคับ สนใจสองตัวนี้ในหมวด building โดยดู company highlight
และรายละเอียดคร่าวๆแล้ว จึงอยากถามความเห็นพี่ๆที่มีประสบการณ์ วิเคราะห์ ผมจะได้เรียนรู้เพิ่มขึ้นด้วย
ค๊าบบ :lol:
.....Flowman " ไหลไปตามคิด ลิมิตอยู่ที่ใจ "
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมชอบ ASTL มากกว่า TGP ครับ
คาดว่าหลายท่านๆ ก็สนใจ และหลายท่านก็กำลังเก็บอยู่ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
mr.bean

โพสต์ที่ 3

ผมก็ว่า

ASTL น่าสนใจกว่าครับ (มีอยู่ครับ)

น่าจะมีความเป็น Brand อยู่กลายๆ

หรือมีความสามารถในการแข่งขัน

ผมลองสังเกต เวลาที่เข้าห้องน้ำ

สถานที่ ที่ค่อนข้างเน้นความหรูหรา

มักจะนิยมใช้ ASTL

ตอนนี้ก็รอรับปันผลอยู่ แนวโน้มคงจะ growt ได้อีกตาม

แนวโน้มของธุรกิจอสังหาฯ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ASTL - Americal Standard เหมือนพึ่งฟื้นจากไข้นะครับ เพราะ เมื่อปี 2001-2002 เค้ามีการลดพนักงาน ปรับโครงสร้างไป รอบนึง ปีก่อนๆ ไม่เคยมีปันผลเลย

อยู่ๆ ก็มีเงินปันผลในปีที่แล้วมา 13 บาทกว่าๆ แต่พอหลังจากปรับโครงสร้าง ประจวบเหมาะกับที่ อสังหาเริ่มฟื้นตัว ก็เลยทำให้ธุรกิจของ ASTL ดีขึ้น

ราคาขึ้นมาเยอะแล้วนะครับ เมื่อเทียบกับเมื่อปี 2546 ต้นปี แต่ผมคิดว่ายังไปต่อได้ เพราะในสามไตรมาสมีกำไร 18.01 บาท ไตรมาสสี่ก็น่าจะไม่เลว น่าจะได้เกิน 6 บาท (ประมาณการเอาเอง) ทั้งปีได้ 24-26 บาท ราคาปัจจุบันประมาณ 244 บาท P/E ก็ประมาณ 10 เท่ากว่าๆ ครับ

TGP นี่ไม่เคยดูเลยครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ล็อคหัวข้อ