สินทรัพย์ในการดำเนินงานคืออะไร ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
KB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สินทรัพย์ในการดำเนินงานคืออะไร ??

โพสต์ที่ 1

เคยได้ยินแต่ไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร มันคืออะไรบ้างในสินทรัพย์ในงบดุลครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่าเป็นสินทรัพย์ที่ใช้ในการดำเนินงานตามปรกติครับ  ซึ่งจะเป็นสินทรัพย์ประเภทไหนก็ได้ครับ

เช่น  บางบริษัทอาจจะมีที่ดินเปล่าเก็บไว้ไม่ได้ใช้งาน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
KB

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

ก็คือไม่ตายตัวใช่ปะครับ แล้วแต่ว่าใช้อะไรแค่ไหน งั้นถ้าใช้หมด สินทรัพย์รวมก็เท่ากับสินทรัยพ์ในการดำเนินงาน
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

สินทรัพย์รวม นี้มันรวมเงินจากเจ้าหนี้ด้วยนะครับ ต้องระวัง ด้วยครับ

สินทรัพย์เยอะใช่ว่าจะดี
ต้องรู้ด้วย ว่ามาจาก ส่วนทุน หรือส่วนหนี่ หรือเหลือเป็นส่วนเจ้าของ เท่าไหร่ เป็นต้น

ไม่งั้น เขาไม่ดู roe roa กันหรอกครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy

โพสต์ที่ 5

CopyWriter เขียน:สินทรัพย์รวม นี้มันรวมเงินจากเจ้าหนี้ด้วยนะครับ ต้องระวัง ด้วยครับ
ถ้ารวมหนี้สิน มันจะไม่ใช่สินทรัพย์สุทธิหรือค่ะ เพราะเราเอาเงินไปจ่ายเจ้าหนี้ สินทรัพย์รวมจะลดลง
.....Give Everything but not Give Up.....
Dech

โพสต์ที่ 6

ตราบใดที่หนี้ยังไม่ได้จ่ายมันก็ยังเป็นของเรา เจ้าหนี้ยังไม่เก็บ
ก็ต้องนับเป็นสินทรัพย์ของเราอยู่ครับ  

เขาเลยต้องให้ดู d/e ratio ด้วยไงครับ

เวลาจ่ายไปแล้วสินทรัพย์รวมจะลดลงก็ถูกครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dech

โพสต์ที่ 7

แก้ไข ต้องเป็นลูกหนี้ นะครับอยู่ในทรัพย์สิน ไม่ใช่ เจ้าหนี้

จากสมการงบดุล ง่ายๆ

สินทรัพย์ = หนี้ บวก ทุนครับ

ขออภัยด้วยครับ
โพสต์โพสต์