ตอบข้อสงสัยเรื่อง Depreciation กับ Amortization ให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wvix
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอบข้อสงสัยเรื่อง Depreciation กับ Amortization ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ความคล้ายกันของ Depreciation กับ Amortization คือการกระจายต้นทุนของสินทรัพย์ตลอดอายุการใช้งาน
เข้าใจว่าพวก Fixed Assets, Patents, R&D นั้นจะมีราคาสูงมาก เลยต้องมีตรงนี้ไม่งั้น NI, EPS ก็จะดูผันผวน
คำว่า Copyrights กับ Trademarks
บริษัทที่จะต้องตัดจ่าย 2 รายการเหล่านี้คือบริษัทที่ไปขอซื้อ Copyright & Trademarks มาใช่เปล่าครับ
ส่วนบริษัทที่เป็นเจ้าของ ลิขสิทธิ กับเครื่องหมายทะเบียนการค้าก็ไม่ต้องตัดจ่ายเพราะไม่ต้องไปซื้อมา

ส่วนค่าความนิยม Goodwill คือ การที่บริษัทหนึ่งซื้ออีกบริษัทหนึ่งด้วยราคาที่สูงกว่า BV
มูลค่าในส่วนที่เกิน BV จะตัดในบัญชีตัดจ่าย
ส่วนมูลค่าตาม BV จะตัดใน บัญชีค่าเสื่อม
พี่ๆครับที่ผมเข้าใจด้านบนนั้นถูกต้องไหมครับ ถ้าผิดช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
--
ถ้าพี่ CK เข้ามา คุยกับ พี่ CK หน่อยรู้สึกจะเปลี่ยน Font ใหม่ใช่บ่
รู้สึกเว็ปดูแปลกๆไป ดูดีขึ้นครับ
อยากให้ช่วยปรับปรุงนิดนึงเรื่องหัวข้อกระทู้ทำไมโพสได้สั้นจัง
ayethebing

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ

มันก็เลยตลกมั้ยครับ ถ้าทำ R&D เองไม่สามารถเอามาเป็นสินทรัพย์ได้แต่ถ้าซื้อมาลงได้ ยังงี้มันจะเทียบค่าความนิยมกันได้จังใด

ถ้าซื้อบริษัทมาแพงกว่า BV ก็ลง goodwill และ amortized ในส่วนของสินทรัพย์ที่ได้มาก็ลงบัญชีในสินทรัพย์ของบริษัทและตัดค่าเสื่อมตามปกติ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Wvix

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ ayethebing :arrow:
เพื่อความกระจ่างในเรื่องนี้เพิ่มขึ้น ผมไปถามนักบัญชีมาอีกต่อครับ

เรื่อง สินทรัพย์ไม่มีตัวตน Copyrights กับ Trademarks เป็นสินทรัพย์ไม่มีตัวตนที่เกิดจากการซื้อ/ได้มา จึงต้องตัดจำหน่ายตลอดอายุการใช้/ได้ประโยชน์

ส่วนกิจการที่เป็นเจ้าของไม่อนุญาตให้รับรู้เป็นสินทรัพย์นะครับ (เมื่อรับรู้เป็นสินทรัพย์ไม่ได้ ก็เลยไม่ต้องตัดจำหน่าย) เพราะไม่เข้าเงื่อนไขการรับรู้สินทรัพย์ตามแม่บทการบัญชี ในเรื่อง การวัดมูลค่าได้อย่างน่าเชื่อถือ ถามว่า กิจการจะวัดมูลค่าขององค์ความรู้ knowhow นวัตกรรมหรือเทคโนโลยีของกิจการให้น่าเชื่อถือ โดยไม่เข้าข้างตนเอง (เป็นกลาง) ได้อย่างไร บางที องค์ความรู้นั้นอาจประเมินเป็นตัวเงินไม่ได้ หรือมหาศาล ลองคิดดูว่าถ้ามีการวัดมูลค่าความรู้ของตัวเอง ความนิยมของตัวเอง งบดุลก็จะ overstate ด้วยเหตุนี้ จึงไม่อนุญาตให้รับรู้ไว้ในงบการเงิน

ส่วนสินทรัพย์ไม่มีตัวตนที่เกิดขึ้นภายใน เช่น R&D นั้น ม.51 อนุญาตให้รับรู้ได้ เพราะสามารถวัดมูลค่าได้อย่างน่าเชื่อถือ

สรุปว่าในกรณีที่บริษัทซื้อลิขสิทธิ์ก็สามารถลงบัญชี Amortization (บัญชีตัดจำหน่าย)ได้
แต่ถ้าเป็นกรณีที่บริษัทสร้างลิขสิทธิ์ขึ้นมาเองก็ไม่สามารถลงบัญชีตัดจำหน่ายได้
แต่ Research & Development สามารถลงบัญชีตัดจำหน่ายได้ครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ส่วนสินทรัพย์ไม่มีตัวตนที่เกิดขึ้นภายใน เช่น R&D นั้น ม.51 อนุญาตให้รับรู้ได้ เพราะสามารถวัดมูลค่าได้อย่างน่าเชื่อถือ

สรุปว่าในกรณีที่บริษัทซื้อลิขสิทธิ์ก็สามารถลงบัญชี Amortization (บัญชีตัดจำหน่าย)ได้
แต่ถ้าเป็นกรณีที่บริษัทสร้างลิขสิทธิ์ขึ้นมาเองก็ไม่สามารถลงบัญชีตัดจำหน่ายได้
แต่ Research & Development สามารถลงบัญชีตัดจำหน่ายได้ครับ
R&D เดี๋ยวนี้ amortized ได้แล้วเหรอ ผมไม่รู้เลยนะเนี่ย :?: :?:

เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับ ก็ดีครับ เพราะมันไม่ค่อยเหมาะที่การซื้อ know-how มาลงสินทรัพย์ได้ แต่ R&D เองลงไม่ได้ ขอบคุณครับที่อุตส่าห์เล่าให้ฟัง
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

มือใหม่มากครับ ถ้าถามอะไรโง่ ๆ ให้อภัยด้วยครับ

ยังไม่เข้าใจ Depreciation กับ Amortization เลยครับ ใครช่วยอธิบายอีกครั้งได้ไหมครับ

ใช่เหมือนบริษัท ซื้อสินทรัพย์ (อาคารสำนักงาน) แบบเช่าซื้อ ผ่อนรายเดือน คล้ายกับคนทั่วไปผ่อนบ้าน ยังนี้ถือเป็นการ amortization หรือเปล่า แล้วลงบัญชียังไง
ayethebing

โพสต์ที่ 6

ว่ากันตาม definition เลยนะครับ

Amortization :Writing off an intangible asset investment over the projected life of the assets

เป็นการลดค่าของการลงทุนในสินทรัพย์ที่ไม่สามารถจับต้องได้ เช่นค่าความนิยมเมื่อซื้อกิจการใดๆ มามากกว่ามูลค่าของตลาด (goodwill) หรือ สินทรัพย์ทางปัญญาที่บริษัทได้ไปซื้อมา

Depreciation :

Definition 1

The allocation of the cost of an asset over a period of time for accounting and tax purposes.

Definition 2

A decline in the value of a property due to general wear and tear or obsolescence; opposite of appreciation

แปลก็ค่อนข้างลงตัวว่าเป็นการจัดสรรเอาค่าใช้จ่ายของการได้มาของสินทรัพย์ซึ่งส่วนใหญ่เป็นสินทรัพย์ที่จับต้องได้ มากระจายตามระยะเวลาของการใช้งานเช่น ซื้อรถยนต์ หรือเครื่องจักร เป็นต้น

หวังว่าคงช่วยนะครับ อ้อ web site ที่มีพวกคำศัพท์พวกนี้นะครับ

http://www.investorwords.com
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ