เทคนิค การเก็บหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chaiwat_tra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วยมือใหม่หัดเล่น งบก็ยังมีน๊อยย น้อย :oops:
ทำให้การซื้อแต่ละครั้งได้ไม่เยอะ แล้วต้องรอโหลดกระสุนอย่างน้อย 1 เดือน (สรุปคือรอเงินเดือนนั่นแหละ)

ผมก็มีแอบไปลอกการบ้าน เซียน ๆ แต่ อย่างว่าอ่ะนะก็ซื้อได้น้อย บางครั้งไอ้ตัวที่เล็ง ๆ ไว้ซื้อรอบแรกได้ราคาที่ต้องการ พอโหลดกระสุนมาเต็มแม๊ก จะซื้อเพิ่มราคากลับขึ้นไปแล้วซะงั้น จะซื้อเพิ่มก็ไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวว่าราคามันจะเริ่มสูงเกินไปแล้ว

(ปัจจุบัน หลังจากอ่านงบแล้ว ผมก็วิเคราะห์จากค่า p/e , p/bv และก็กำไรจากปันผลเป็นหลัก)

อยากถามไอเดียหน่อย ครับใครประสบ เหตุการณ์อย่างผมบ้าง แล้วมีวิธีทะยอยการลงทุนแบบใดบ้างครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ :oops:
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy

โพสต์ที่ 2

ลงชื่อรอค่ะ ทำไม่เป็นเหมือนกัน  :)
.....Give Everything but not Give Up.....
beammy

โพสต์ที่ 3

เป็นผมนะ ผมคงไม่ใช้วิธี Dollar Cost Averaging ครับ

ซัดทีเดียวเลยครับ ไม่ซื้อเฉลี่ย  8)  ...
RONNAPUM

โพสต์ที่ 4

ผมจะรอครับรอจนกว่าได้ราคาที่ตั้งใจครับ และก็ซื้อเลยถ้าราคาได้อย่างที่ตั้งใจแล้ว  ไม่สนทั้งนั้นว่าจะมีเหตุการณ์อะไร เพราะถือว่าโอกาสมาแล้ว ต้องใส่อย่างเดียว... ( ที่เหลือก็ตั้งใจสั่นมองมันขึ้นลง :lol:  :lol:  :lol: )
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
cryptonian_man

โพสต์ที่ 5

รอครับ ผมก้อเป็นเพราะปอดเล็กนิดเดียว อยากได้หุ้นเยอะแต่ราคาสูงก้อสู้ไม่ไหว

รอครับยังไงต้องรอ หรือไม่ก้อลองขยับระดับราคาที่กำหนดในใจขึ้นไปดูครับ แต่ก้อต้องระวังด้วย
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

คงต้องแยกอารมณ์ออกจากเหตุผลครับ

ผมว่าสิ่งที่เกิดขึ้นหลัก ๆ คงเป็นอารมณ์เสียดายครับ

ซึ่งก็ต้องตัดอารมณ์ทิ้งไปให้ได้ครับ เพราะการลงทุนเป็นเรื่องของเหตุผลล้วน ๆ

ดังนั้นอาจต้องพึ่งเหตุผลปลอบใจครับ  :lol:

1. เงื้อไม้รอ สักวันราคาคงจะมาอยู่ในระดับที่เราคาดหวังเอาไว้อีกครั้ง

2. หุ้นดี ๆ ไม่ได้มีแค่ตัวเดียว

วิธีที่ช่วยบรรเทาเหตุการณ์นี้เท่าที่ผมคิดได้คือ

1. ระวังการต่อราคาที่ละเอียดเกินไป หรือไม่ยืดหยุ่นต่อราคา อันนี้ผมเป็นบ่อยครับ คือช่องเดียวก็รออยู่ได้ ทั้ง ๆ ที่ถ้าดูกันจริง ๆ แล้วในหลาย ๆ กรณี ราคาเพียง 1-2 ช่องมันคิดเป็นช่วง % แค่ราว ๆ 1-2%  ซึ่งถ้าสมมติว่าเราเผื่อส่วนลดของมูลค่าที่แท้จริงเอาไว้ 15% การที่เราจะพลาดไปสัก 1-2% ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่ครับ

2. หามูลค่าที่แท้จริงให้ได้ด้วยตัวเอง เพราะถ้าเราทำได้เองแล้วมันเหมือนมีเสาหลักกลางทะเลเป็นของตัวเองครับ (แต่จะมั่นคงหรือไม่ก็เป็นเรื่องของการฝึกฝน)
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ข้อแนะนำนะครับ  8)

ผมจะเงื้อไม้รอ + ศึกษาหุ้นตัวดี ๆ ที่ยังราคาถูกอยู่  :lol:  :lol:

ถ้าได้ราคาตามที่ต้องการเมื่อไหร่ ซัดตูมเดียวเลยอิอิ :oops:
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
กาละมัง

โพสต์ที่ 8

ผมแนะนำว่า
1.  ตีแตกการลงทุนในหุ้นคุณค่าให้ได้ก่อน
2.  เมื่อตีแตกได้แล้วน่าจะพบหุ้นที่ดีจำนวนหนึ่ง  คงไม่ใช่ตัวเดียว
3.  แต่ละเดือนก็คัดเลือก stock of the month
4.  นำเงินที่ได้มาในแต่ละเดือน ลงทุนในหุ้น stock of the month

น่าจะสนุกนะครับ  ยิ่งในขณะที่เงินยังน้อย  สามารถ review หุ้นได้ทุกเดือน อาจลงทุนใน 1 ตัว หรือมากกว่า    และยังสามารถ switch หุ้นได้ด้วย
เริ่มตั้งแต่อายุน้อย  เป็น multimillionaire แน่เลยครับ
ดาวหางสีแดง

Re: เทคนิค การเก็บหุ้น

โพสต์ที่ 9

chaiwat_tra เขียน:บางครั้งไอ้ตัวที่เล็ง ๆ ไว้ซื้อรอบแรกได้ราคาที่ต้องการ พอโหลดกระสุนมาเต็มแม๊ก จะซื้อเพิ่มราคากลับขึ้นไปแล้วซะงั้น จะซื้อเพิ่มก็ไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวว่าราคามันจะเริ่มสูงเกินไปแล้ว
ลองมองๆไว้สัก 5 ตัวกำหนดมูลค่าไว้ในใจ

แล้วตอนจะซื้อก็ดูว่าตัวไหนมี upside สูงสุดและ upside อยู่ในระดับที่พอใจก็ซื้อตัวนั้นละกันครับ

แต่ถ้าเลือกแล้วขึ้นทั้ง 5 ตัวตลอด

มองตัวไหนตัวนั้นขึ้นหมด

คงต้องรบกวนโพสต์บอกเพื่อนๆในเว็บด้วยครับ  :lol:

ปล.ถ้าเงื่อนไขการลงทุนเป็นแบบนี้ลองศึกษาสไตล์ห่านทองคำของคุณเทพดูมั้ยครับ
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 10

Thanks a lot ครับ

ได้หลาย ๆ ไอเดียจะได้มา ปรับให้เข้ากับสถานการณ์ที่เป็นอยู่ครับ
คอนเซฟห่านทองคำนี่ตอนนี้ก็กำลัง อ่าน ๆ อยู่เหมือนกันครับ   :lol:

แต่อ่าน ๆ ดูแล้วก็ต้องตีแตกหุ้นคุณค่าให้ได้ อย่างที่พี่กาละมังว่าเหมือนกัน (ยัง งง ๆ เบลอ ๆ เหมือนกันครับ)

นี่ถ้าไม่ไปลอกการบ้านมาบางส่วนนี่ บางทีไม่รู้เริ่มยังไงเหมือนกันเลยครับ
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ตัวไหน วิเคราะห์ แล้ว คิดว่า มูลค่าต่างกับราคา
มากที่สุด แล้วมีความมั่นใจในมูลค่าที่คิดได้
ในเวลาที่ได้เงินมา

ก็ซัดหมดเลยครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
bboy

โพสต์ที่ 12

มารอฟังเหมือนกันครับ
คุณสามารถเป็นอะไรก็ได้ที่คุณต้องการจะเป็น
เพียงแค่คุณมีความเชื่อมั่นพอ และลงมือทำตามศรัทธาของคุณ
สิ่งใดก็ตามที่สมองสามารถเข้าใจและเชื่อได้ จะสามารถทำให้สำเร็จได้

นโปเลียน ฮิลล์
โพสต์โพสต์