ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jedihang
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำผมด้วยครับ พอดีผมไปซื้อกองทุนchina equity ไว้
ตอนนี้ขาดทุน 30% แล้วผมควรขายทิ้ง หรือ ถือต่อดีครับ ซื้อไปเยอะด้วยครับ2.5แสน
มือใหม่หัดเล่น
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมไม่มีความรู้เรื่องตลาดต่างประเทศเลยครับ
ภาษาจีนก็พูดได้แค่คำว่า หนีห่าว กะ ว่ออ้ายหนี่...

แต่สำหรับคุณมือใหม่ ถ้าถือหน่วยแล้วไม่มีความสุข
ก็ขายทิ้งไปเถอะครับ หรือจะแบ่งขายไปบางส่วน
เพื่อไปซื้อหน่วยลงทุนอื่นที่ความผันผวนต่ำกว่าแทน
เผื่อว่าจะได้ทุนคืนกลับมานิดหน่อยหากตลาดจีนกลับมาได้

แต่ไม่อยากให้กลายเป็นการตั้งความหวังนะครับ
คุณมือใหม่ควรจะทำการบ้านด้วย ว่ามีเหตุผลอะไรมารองรับ
ไม่ใช่ถือหน่วยมันไปเฉยๆ

ซึ่งถ้าพบว่าตลาดจีนจะกลับมาได้ นั่นก็จะเป็นโอกาสให้เรากลับเข้าไปซื้อ

ใจเย็นๆ ครับ มีสติก็จะมีสตางค์ :roll: ...

ปล.
แต่ถ้าถึงขั้นกินข้าวไม่ได้ นอนไม่หลับนี่ ผมว่าขายออกไปก่อนก็ดีครับ
เพราะสุขภาพ เงินน่ะ ซื้อไม่ได้นะครับ :evil:

การถอยออกมาหนึ่งก้าว นอกจากจะได้ตั้งหลัก ยังได้มองเห็นอะไรๆ ชัดขึ้นอีกหนึ่งก้าวเสมอ :) ...
jedihang

โพสต์ที่ 3

แต่ใจผมเสียดาย เลยอยากถือซัก1ปีดู แล้วค่อยขาย จะพอไหวไหมครับ
มือใหม่หัดเล่น
RONNAPUM

Re: ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

โพสต์ที่ 4

jedihang เขียน:ช่วยแนะนำผมด้วยครับ พอดีผมไปซื้อกองทุนchina equity ไว้
ตอนนี้ขาดทุน 30% แล้วผมควรขายทิ้ง หรือ ถือต่อดีครับ ซื้อไปเยอะด้วยครับ2.5แสน
ซื้อกองทุนแล้วขาดทุนผมว่าบ้างครั้งเป็นเรื่องปกติ เราต้องวัดผลกันหลายปี
ลองดูเช็คข้อมูลเบืองต้นก่อนก็ได้ครับ ใครเป็นผู้จัดการกองทุน ประวัติผลงานในอดีตเขาเป็นอย่างไร  อะไรที่เป็นผลกระทบกับกองทุนของเราบ้าง แล้วลองมองกลับมาที่กองทุนของเราว่า มันมีผลกระทบอย่างไร ถ้าเรามองว่าไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องไปกังวลมัน
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
โพสต์โพสต์