SET คำนวณ P/E ใหม่จาก 11-12X เป็น 14-15X 9พค จะกระทบอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wison_a
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SET คำนวณ P/E ใหม่จาก 11-12X เป็น 14-15X 9พค จะกระทบอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

ทราบคร่าวๆว่าจะคำนวนใหม่ให้เป็นสากลมากขึ้น แต่อยากรู้ว่ามันจะกระทบอะไรบ้าง เช่น

1.วันรุ่งขึ้น ดัชนี SET index เปลี่ยนทันทีเลยไหม หรือเป็นแค่ปปวิธีการคิดค่า P/E ของตลาดให้สะท้อนค่าความเป็นจริงและเป็นมาตรฐานเดียวกับตลาดอื่นๆ

2.การที่ P/E ตลาดสูงขึ้นแปลว่าหุ้นในตลาดโดยเฉลี่ยราคาแพงแล้วมันจะจูงใจนักลงทุนต่างชาติมากขึ้นยังไง งงๆอยู่ (ผู้บริหารSET เคยให้สัมภาษณ์)

3.หรือมองว่าหุ้นบางตัวมี P/E เท่าๆตลาด พอตลาดมี P/E สูงขึ้น กลายเป็นว่าเพียงชั่วข้ามคืน หุ้นตัวนี้มี P/E ต่ำกว่าตลาดไปแล้ว และคิดเอาเองว่ามันควรจะไปต่อ ซึ่งผมคิดว่าไร้สาระ

4.แล้ว P/E และดัชนีของหมวดอุตสาหกรรม จะกระทบไหมครับ

5.รายละเอียดวิธีการคำนวนใหม่นี้ดูได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: SET คำนวณ P/E ใหม่จาก 11-12X เป็น 14-15X 9พค จะกระทบอะไร

โพสต์ที่ 2

wison_a เขียน:ทราบคร่าวๆว่าจะคำนวนใหม่ให้เป็นสากลมากขึ้น แต่อยากรู้ว่ามันจะกระทบอะไรบ้าง เช่น

1.วันรุ่งขึ้น ดัชนี SET index เปลี่ยนทันทีเลยไหม หรือเป็นแค่ปปวิธีการคิดค่า P/E ของตลาดให้สะท้อนค่าความเป็นจริงและเป็นมาตรฐานเดียวกับตลาดอื่นๆ

2.การที่ P/E ตลาดสูงขึ้นแปลว่าหุ้นในตลาดโดยเฉลี่ยราคาแพงแล้วมันจะจูงใจนักลงทุนต่างชาติมากขึ้นยังไง งงๆอยู่ (ผู้บริหารSET เคยให้สัมภาษณ์)

3.หรือมองว่าหุ้นบางตัวมี P/E เท่าๆตลาด พอตลาดมี P/E สูงขึ้น กลายเป็นว่าเพียงชั่วข้ามคืน หุ้นตัวนี้มี P/E ต่ำกว่าตลาดไปแล้ว และคิดเอาเองว่ามันควรจะไปต่อ ซึ่งผมคิดว่าไร้สาระ

4.แล้ว P/E และดัชนีของหมวดอุตสาหกรรม จะกระทบไหมครับ

5.รายละเอียดวิธีการคำนวนใหม่นี้ดูได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ
คำถามดีมากครับ

ขอรอฟังเช่นกัน

ผมช่วยได้แต่ข้อ 5ครับ http://www.set.or.th/th/market/files/ra ... ion_th.pdf
จาก http://www.set.or.th/set/marketsummary.do
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมให้ความสนใจกับตัว E แล้วก็ P ของกิจการครับ ส่วนตัว E กับตัว P ของตลาด หรือกลุ่มอุตสาหกรรมจะเป็นอย่างไร และใครจะคิดอย่างไร..?
ผมไม่สน..!!

ปล. ก็ผมไม่ได้ซื้อหุ้นเหมาทั้งตลาดนี่ครับ ว่าแต่...
ใครอย่ามาให้ P ต่ำๆ กับกิจการที่ผมกำลังสนใจตัว E อยู่ก็แล้วกันนะครับ จะลุยให้เละเชียว :twisted: แฮ่...
โพสต์โพสต์