เกี่ยวกับหนังสือแนว VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Tezter
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือ ไม่มีพื้นฐานเลยอะครับ แล้วลองsearchกระทู้ดู อ่านในร้อยคนร้อยเล่ม ก็เห็นรายชื่อหนังสือมากมาย เลยอยากถามว่า

ควรอ่านเล่มไหนบ้าง แล้วอ่านเล่มไหนก่อน หลังตามลำดับครับ
(เคยอ่านตีแตก เล่มนี้ยังพอเข้าใจ แต่พอลองเปิด การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ฉบับ ม.โคลัมเบียอ่าน แล้วงงกับคำศัพท์ครับ เหมือนพื้นฐานยังไม่แน่นพอ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เล่มแรกๆควรเข้าใจง่ายๆเช่นตีแตก การอ่านงบการเงินเบื้องต้นหรือหนังสือหุ้นห่านทองคำของคุณเทพ หรือความรู้พื้นฐานมีให้อ่านจากเวป set.or.th ในส่วนความรู้ในการลงทุน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Pu121Thai
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมอ่านตาม setp ดังนี้ครับ
1. อ่านง่าย
 ตีแตก
 ห่านทองคำ
 แล้วก็หนังสือ อ่านงบของ ตลท (จำไม่ได้โทษที)
2 อ่านเอากฎ อ่านจบแล้วน่าจะคำนวนราคาหลังเพิ่มทุนได้แล้ว
 คำภีหุ้น (โชค ไพศาล)
3. อ่านเอา consept
  ชอบปู่บัฟ ให้อ่าน SA ของเกรแฮมก่อน แล้วตามด้วย ฟิลลิป แล้วค่อยอ่านของปู่
 ชอบลิ้น อ่าน ลิ้นทั้ง 3 เล่มเรียงตามปีที่พิมพ์
 ชอบดร นิเวศ อ่าน ตามปีที่พิมพ์
4. อ่านเยอะติดปัญหา มาอ่านใน thaivi ต่อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

"การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ฉบับ ม.โคลัมเบีย" ผมว่าอ่านเข้าใจยากนะครับ สำหรับมือใหม่คงได้งงแน่...
(และผมก็ขี้เกียจทำความเข้าใจในหลายๆ ประเด็นในหนังสือเล่มนั้นเหมือนกัน เพราะผมเชื่อในความเรียบง่ายมากกว่า)
แต่ผมอยากให้ความเห็นว่าถ้าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง ให้อ่านเอาแต่ Concept หรือ "แนวคิด" ไปก่อน
ส่วน "แนวทาง" คงต้องใช้เวลาศึกษาไปเรื่อยๆ พอความรู้ และประสบการณ์เพิ่มมากขึ้นแล้ว
วันหลังค่อยเอากลับมาอ่านอีกครั้งน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo

โพสต์ที่ 5

ผมแนะนำเล่มของ อ.เทพ
กับ ของอ.นิเวศน์
อ.เทพ อ่านง่าย ทำรูปเล่มสวย ตัวอักษรไม่แน่นเกินไป ดูสบายตา แบ่งเป็นบทสั้นๆ ง่ายต่อการทำความเข้าใจ
อ.นิเวศน์ ส่วนใหญ่หนังสือของอ.นิเวศน์จะเป็นการรวมบทความในกรุงเทพธุรกิจ ซึ่งกล่าวถึงความสัมพันธ์ระหว่างการลงทุนและชีวิตประจำวัน ฯลฯ และไม่ค่อยมีสูตรคำนวณอะไรยากๆ เข้าใจง่าย และแบ่งเป็นบทความย่อยๆ ไม่จำเป็นต้องอ่านรวดเดียวหลายๆบท ก็เข้าใจได้
รูปภาพ
โพสต์โพสต์