Diversification VS Focus

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Ongsa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าพี่ๆและเพื่อนๆแต่ละท่านใช้หลักอะไรในการลงทุนบริหาร Portfolio ของตัวเอง แล้วประสบความสำเร็จ
ระหว่างการกระจายการลงทุน(Diversification) ในหุ้นหลายตัว กับ การเน้นหรือให้น้ำหนักไปที่หุ้นจำนวนน้อยตัว (Focus) เช่น 1-2 ตัว

ที่สงสัยเพราะเห็นบางท่านประสบความสำเร็จจากการลงทุนเน้นเพียงไม่กี่ตัว แต่บางท่านอย่าง ดร.นิเวศน์(ขออภัยที่เอ่ยนามครับ) ก็ประสบความสำเร็จเหมือนกันแต่ถือเป็นสิบตัว
เลยอยากให้พี่ๆให้คำแนะนำแนวทางสำหรับมือใหม่ครับ

:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวผมแล้ว เลือกมาตัวที่ผมสามารถเข้าใจมันได้ดี ตอนนี้อาจมีแค่สองสามตัว ต่อไปถ้ามากขึ้นก็ไม่ใช่เรื่องที่ไม่ดี ผมคิดว่าถ้าคุณมีเงินไม่มากนัก แล้วถือหลายๆตัว อาจทำให้ผลตอบแทนที่ได้น้อยเกินไป ก็เป็นสิ่งที่จริงอยู่ แต่คุณอาจจะพอใจกับผลตอบแทนที่ได้คำนวณไว้ก่อนแล้ว ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ส่วนตัวผมเอง ก็วิเคราะห์หุ้นหลายตัวทีเดียว แต่เงินยังมีไม่มาก คงเลือกตัวที่สามารถจะซื้อได้ และซื้อไว้ ต่อไปอาจเป็นสิบตัวก็ได้ ถ้ามันยังดีอยู่ ดังนั้นการกระจายหรือเน้น คงอยู่ที่ตัวเรามากกว่า ว่ามีเวลาในการติดตามข้อมูลต่างๆได้ครบถ้วนมากน้อยกี่ตัวครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สำหรับพอร์ตของรายย่อย (อย่างเราๆ)

ผมเห็นว่า ควรกระจายการลงทุนไปในหุ้นหลายๆ อุตสาหกรรม สักประมาณ 4-6 ตัว น่าจะกำลังดีครับ

เหตุผล

- ถ้า Focus แค่ 1 หรือ 2 ตัว เหมาะกับการลงทุนทำกิจการเองมากกว่า เพราะเรารู้ลึกรู้จริง (เหมือนที่โบราณว่า รู้กระจ่างเพียงอย่างเดียวแต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล) แต่ผมคิดว่าการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์มันมีข้อจำกัดบางประการ ที่ทำให้เราทราบข้อมูลของแต่ละบริษัทที่เข้าไปลงทุนอยู่เพียงระดับหนึ่งเท่านั้น ทำให้การลงทุนแบบ Focus เสี่ยงเกินไป

- แต่หากกระจายการลงทุนมากเกินไป เช่น 10-20 ตัว ก็จะเกินความสามารถของเราในการติดตามข้อมูลของแต่ละบริษัท รวมทั้งการเปลี่ยนแปลงของราคาหุ้นด้วย

*** ในการลงทุน ให้ใช้หลักการว่า ลงทุนด้วยความเสี่ยงที่น้อยที่สุดครับ ***
Ongsa

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับความเห็นจากคุณ Harry และ Financial Engineer ครับ
ผมเองก็ถือหุ้นจำนวนเท่ากับที่คุณ Financial Engineer แนะนำคือ 4-6 ตัวตลอด เพราะเห็นว่าหากถือมากไป เกรงจะดูแลไม่ไหวครับ
แต่แหมตลาดช่วงนี้ชวนให้อยากถือเพิ่มอีกหลายตัวจริงๆครับ 55
Stock Broker

โพสต์ที่ 5

Ongsa เขียน:ขอบคุณสำหรับความเห็นจากคุณ Harry และ Financial Engineer ครับ
ผมเองก็ถือหุ้นจำนวนเท่ากับที่คุณ Financial Engineer แนะนำคือ 4-6 ตัวตลอด เพราะเห็นว่าหากถือมากไป เกรงจะดูแลไม่ไหวครับ
แต่แหมตลาดช่วงนี้ชวนให้อยากถือเพิ่มอีกหลายตัวจริงๆครับ 55
ถ้าอยากซื้อหุ้นเพิ่ม ผมแนะนำอย่างนี้ครับ

ในแต่ละสภาวะของตลาด เราต้องวิเคราะห์ก่อนว่า ตอนนี้ สถานการณ์รอบด้านอย่างนี้ เราควรถือหุ้นกี่ % ของพอร์ต (หากช่วงไหนมั่นใจมากว่าเป็นกระทิง ก็ถือหุ้นมากหน่อย หากไม่มั่นใจก็ถือหุ้นน้อยหน่อย)

จากนั้นจึงค่อยลงมาดูรายตัว ว่า ณ ราคาหุ้นแต่ละตัวเท่านี้ เราควรถือหุ้นแต่ละตัวเป็นสัดส่วนมากน้อยเท่าไร ซึ่งก็ขึ้นกับความรู้และความมั่นใจในหุ้นแต่ละตัวของเรานั่นแหละครับ

การลงทุน หลักสำคัญอยู่ที่ "ความไม่เสี่ยง" และ "ความมีวินัย" ครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ
harry

โพสต์ที่ 6

คำแนะนำที่ผมใช้อยู่กับตัวเอง คือศึกษาหาข้อมูลให้มากที่สุดเท่าที่จะได้ แล้วก็คำนวณให้ได้ราคา ผลตอบแทน และอื่นๆตามที่เราต้องการและพอใจ จากนั้นก็ลองมาสอบถามกับพี่ๆในนี้หลายท่านเพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติม ก่อนตัดสินใจครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

ผมลูกหลานพระเจ้าตากครับ เน้นๆเนื้อๆ 4-5บริษัทพอดูแลไหวมากกว่านั้นม่ายหวาย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ayethebing

โพสต์ที่ 8

เฮ้อ มีหุ้นตั้งเกือบ 20 ตัวแนะ มั่วจริงๆ เลยปีนี้เรา :oops: :cry:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
edd

โพสต์ที่ 9

เมื่อก่อนเคยถือสูงสุด 10 ตัว ดูแลไม่ค่อยไหว ตอนนี้มี ุ6 ตัว กำลังจีบอีก 1 ตัว แต่จีบไม่เคยติดเลย ถ้าจีบได้คงมี 7 ตัว แล้วก็เงินหมดพอดีครับ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ของผม 12 ตัวครับ จะลดเหลือ 8

โพสต์ที่ 10

เฮ้อ..ของผม 12 ตัวครับ 4 sector จะลดเหลือ 8 แล้ว ดูไม่ไหว
ไหนจะหุ้นที่พอร์ทในอเมริกาอีก 4 ตัว

มั่วกว่า :)
ekasith

โพสต์ที่ 11

Peter Lynch แนะนำว่ารายย่อยๆ แบบเราน่าจะถือหุ้นประมาณ 5 ตัวครับ
sing
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

เราถืออยู่ 19 ตัว รักพี่เสียดายน้อง , 4-5 ตัวคิดเก็งกำไรก็เลยติดสูง แต่ส่วนใหญ่ก็พืนฐานดีมีปันผล แต่ดูไม่ทันนะ คิดว่าจะลดเป็น 5-6 ตัว บางส่วนก็ไปลงกองทุนหุ้นแทน เล่นใหม่ๆจะใจร้อนเชื่อโบรกอยากได้ตัวไหนก็มักจะเอาเลยก็ได้ของแพงไป ต่อมาเริ่มเรียนรู้ใจเย็นลง กำลังพยายามฝึกดูผลประกอบการ/แนว vi /แนวทางจากที่นี่+ของโบรกด้วย ลงทุนมา 6-7 moก็เอากำไรออกไปแล้ว 6-7% port ที่เหลือถ้าขายหมดก็ได้ 10% แต่คิดว่าจะค่อยๆศึกษาและลงทุนต่อไป
chatchai

โพสต์ที่ 13

ถ้าเราวิเคราะห์ให้ลึกๆ เราก็จะสามารถบอกได้ว่าบริษัทไหนน่าลงทนที่สดครับ ซึ่งจะทำให้เราลงทนในจำนวนห้นที่ไม่มากนัก และถ้าการวิเคราะห์ของเราแม่นยำพอ เราก็จะได้รับผลตอบแทนเป็นกอบเป็นกำ และเราก็จะลงทนอย่างสบายใจครับ

ผมไม่เคยลงทนเกิน 4 บริษัทเลยครับ ถ้าคณลงทนหลายบริษัท สัดส่วนในการลงทนของแต่ละบริษัทก็จะน้อย ห้นขึ้นเป็นเท่าตัว Port คณก็เพิ่มไม่มากครับ ถ้าลงทนมากบริษัทก็เหมือนกับลงทน SET ครับ โอกาสที่ PORT คณจะเพิ่มขึ้นมากๆก็ต้องพึ่งดัชนีพ่งแบบปีก่อนละครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 14

การลงทุนแบบกระจายความเสี่ยง (ที่มากเกินไป)
มีโอกาสมากที่หุ้นที่ถือตัวใดตัวหนึ่ง ราคาจะถีบตัวสูงขึ้นมาก
แต่ในทางกลับกัน ก็มีโอกาสมากที่ตัวใดตัวหนึ่งจะมีราคาลดลงมากเช่นกัน
หักกลบกันแล้ว ผลตอบแทนรวมจะไม่สูงมากครับ

แต่การลงทุนแบบ focused เน้นถือ 4-5 ตัว
ก็มีความเสี่ยงมาก หากหุ้นที่เราถือไม่ได้ดีอย่างแท้จริง
(เราวิเคราะห์แล้ว คิดว่าเป็นหุ้นดี แต่พอเวลาผ่านไป ผลประกอบการไม่ได้ดีอย่างที่เราคิด)
ดังนั้นหากถือน้อยตัว เราควรมั่นใจ และมีความรู้ในการวิเ้คราะห์พอสมควรครับ.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ayethebing

โพสต์ที่ 15

คุณ_ลูกอีสาน wrote:
การลงทุนแบบกระจายความเสี่ยง (ที่มากเกินไป)
มีโอกาสมากที่หุ้นที่ถือตัวใดตัวหนึ่ง ราคาจะถีบตัวสูงขึ้นมาก
แต่ในทางกลับกัน ก็มีโอกาสมากที่ตัวใดตัวหนึ่งจะมีราคาลดลงมากเช่นกัน
หักกลบกันแล้ว ผลตอบแทนรวมจะไม่สูงมากครับ

แต่การลงทุนแบบ focused เน้นถือ 4-5 ตัว
ก็มีความเสี่ยงมาก หากหุ้นที่เราถือไม่ได้ดีอย่างแท้จริง
(เราวิเคราะห์แล้ว คิดว่าเป็นหุ้นดี แต่พอเวลาผ่านไป ผลประกอบการไม่ได้ดีอย่างที่เราคิด)
ดังนั้นหากถือน้อยตัว เราควรมั่นใจ และมีความรู้ในการวิเ้คราะห์พอสมควรครับ..
รับทราบขอรับกระผม จะรีบขายทิ้งพวกเด็กๆ ที่ซื้อมาเล่นๆ ลองวิชาเดี๋ยวนี้ขอรับ

อิอิ

คุณลูกอีสานนี่อยู่จังหวัดไหนในอีสานเหรอครับ แฟนผมเค้าโตเมืองอุดรนะ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Joey

โพสต์ที่ 16

ต้นปีที่แล้วถือประมาณ 30 ตัว หลังจากไปงาน TVI meeting ฟังคุณวิบูลย์แล้ว ก็พยายามจะโฟกัสลดจำนวน ลดไปลดมาตอนนี้มี 40 ตัว (ขายตัวไม่ดีทิ้ง แต่อดใจซื้อตัวใหม่เพิ่มไม่ได้ซักที) ติดอยู่ 4-5 ตัว, ถือมากกว่าปีประมาณสัก 10 ตัว
สงสัยจะวิเคราะห์ไม่ลึกพอ เลยไม่กล้าทุ่ม เห็นหลายตัวมันดีไปหมด

ผลตอบแทนก็สม่ำเสมอดีครับ ไม่ค่อยหวือหวามากตาม SET Index

ปีนี้จะพยายามลดให้ได้ครึ่งหนึ่ง น่าจะได้ผลตอบแทนดีขึ้นนะ
ล็อคหัวข้อ