สนใจ scb ควรซื้อตอนไหนดีครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Quadrifoglio Verde
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มือใหม่น่ะครับคือเห็นว่าราคาตอนนี้ค่อนข้างถูก สนใจจะซื้อลงทุนน่ะครับ

แต่เห็นว่ากำลังจะจ่ายปันผลกลางปี เท่าที่ดูปันผลน่าจะได้สัก 2 %

คือกำลังคิดว่าจะซื้อเอาปันผลหรือจะซื้อเอาราคาถูกหลังปันผลดีอ่ะครับ

ปรกติหลังจ่ายปันผลราคาน่าจะตกลงไปหรือเปล่าครับ ?
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ที่ว่าเห็นว่าราคาถูก  พิจารณาเปรียบเทียบราคาตลาดกับอะไรครับ

ถ้าเปรียบเทียบกับราคาตลาดในอดีต  ก็อาจจะพบกับเหตุการณ์  ว่าถูกแล้วก็มีถูกกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้าเทียบจากเงินปันผล เทียบกะอะไรคะ เช่น พันธบัตร หรือ ตราสารหนี้ชั้นดี หรืออะไรคะ

แล้วกลางปีจ่าย 2% ทั้งปีคาดว่าจ่ายกี่% แล้วเมื่อเทียบแล้ว คุ้มกว่ามั้ยคะ

ราคาหลังปันผลจะตกต่อ หรือจะขึ้นต่อ ขึ้นอยู่กะหลายปัจจัย

และประเด็นคือ ถ้าเมื่อเทียบปันผลแล้วแพ้พันธบัตร ควรหาอย่างอื่นมาเทียบหักล้าง

เช่น การเติบโต

เมื่อเทียบการเติบโต ควรเทียบกะอะไร ลองฝึกค้นหา คิดดู ว่า น่าจะเอาอะไรมาเทียบ การเติบโต เทียบกะกลุ่มมั้ย เทียบกะปีที่แล้วมั้ย เทียบกะพีอีดีมั้ย

ค่อยๆดูค่ะ ใจเย็นๆ ถาม ตอบ ถาม ตอบ ไปเรื่อยๆ
ตลาดยังเปิดเสมอทุกวันทำการ ไม่มีคำว่าช้าไป
ถ้าไม่มั่นใจ ไม่เข้าใจ ถ้าพลาด มันจะมีแต่คำว่า "เร็วเกินไป"

:D
โพสต์โพสต์