รบกวนถามพี่ๆเซียนหุ้นหน่อยครับ *** หุ้น AXA บริษัทประกัน ***

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
soulmarch
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามพี่ๆเซียนหุ้นหน่อยครับ *** หุ้น AXA บริษัทประกัน ***

โพสต์ที่ 1

หุ้นตัวนี้น่าซื้อไหมครับ ในกรณีที่ถือยาว 5 ปีขึ้นไปนะครับ

http://finance.google.com/finance?q=NYSE:AXA

พอดีว่าเป็นหุ้นของบริษัทนะครับ เค้าอยากให้พนักงานมีส่วนร่วม โดยสามารถซื้อได้และมีส่วนลดอีก 20% ครับ

ขอบคุณมากกครับ
J o r n

โพสต์ที่ 2

งบน่ากลัวนะครับ

สินทรัพย์ 722,927 ล้าน
แบ่งเป็นหนี้สิน 677,285 แสนล้าน
กับส่วนผู้ถือหุ้น 45,642 หมื่นล้าน

ผมเอามาหารกันได้  D/E = 14 เท่า

จากตาราง เขาให้มา
Mkt Cap:  58.32B
P/E:  8.35
F P/E:  13.92
Net Profit Margin 4.57%  
ROA= 0.68%
ROE = 9%

ปันผล 6.58% น้อยไปหน่อย

ไม่น่าสนใจครับ

เทียบกับหุ้นประกัน ในตลาดหุ้นไทย
ทุกตัวน่าจะให้ผลตอบแทนดีกว่า AXA ครับ
soulmarch

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุณ J o r n มากครับ  ผมจะได้ไม่ซื้อเพิ่มอีกปีนี้ ปีที่แล้วซื้อไปเยอะที่เดียว เห็นว่าเป็นพนักงานแล้วได้ส่วนลด 20 % เลยซื้อไปเยอะเลย

กว่าจะขายคืนได้ก็ตั้ง 5 ปี หวังว่าตอนนั้น NAV จะมากกว่าตอนซื้อปีที่แล้ว..(NAV 23.23)

คุณ J o r n มีเวปที่ใช้ดูอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินบาทกับยูโรไหมครับ เพราะตัวนี้ตอนที่จะซื้อ-ขาย ใช้สกุลยูโรนะครับ

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์