ขั้นตอนการเสียภาษีจนสำเร็จ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dome
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

การกรอกรายได้จากเงินปันผล ถ้ารวมแล้วมากรอกแต่ละขั้นที่เครดิตได้ไหม
หรือต้องกรอกทุกitemเลย  แล้วถึงขั้นสุดท้ายที่ให้คำนวณภาษี  แล้วก็ให้ติ๊กว่าจะขอคืนภาษีไหม จนถึงได้ ผลการยื่นแบบ และก็พิมพ์แบบออกมา แต่ผมไม่สามารถพิมพ์ใบเสร็จรับเงินได้่ และเข้าไปดูการขอคืนภาษี กลับไม่มีข้อมูลของปี2551 ไม่ทราบว่าผมเสียภาษีครบขั้นตอนและสำเร็จไหมครับ ถ้าไม่สำเร็จloginและทำใหม่ได้ไหม  หรือต้องไปเสียโดยยื่นตรงสรรพากรครับ
setmaker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

การกรอกรายได้จากเงินปันผล ถ้ารวมแล้วมากรอกแต่ละขั้นที่เครดิตได้ไหม
หรือต้องกรอกทุกitemเลย

-กรอกทุกอันสิ จะได้ไม่งง
(แต่ผมงง กับคำถามคุณนะครับ)

แล้วถึงขั้นสุดท้ายที่ให้คำนวณภาษี  แล้วก็ให้ติ๊กว่าจะขอคืนภาษีไหม จนถึงได้ ผลการยื่นแบบ และก็พิมพ์แบบออกมา แต่ผมไม่สามารถพิมพ์ใบเสร็จรับเงินได้่ และเข้าไปดูการขอคืนภาษี กลับไม่มีข้อมูลของปี2551 ไม่ทราบว่าผมเสียภาษีครบขั้นตอนและสำเร็จไหมครับ

- คุณทำเสร็จแล้วครับ
(programmer คงไปเที่ยวปีใหม่ เลยไม่ได้มา update program ทำให้ยังไม่
เห็น ตัวเลขปี 2551)

ถ้าไม่สำเร็จloginและทำใหม่ได้ไหม  หรือต้องไปเสียโดยยื่นตรงสรรพากรครับ

- ถ้าทำใหม่ ก็ทำได้ และต้อง ติ๊กเพิ่มว่า "ยื่นใหม่"
แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิดไป อย่ายื่นใหม่เลย เพราะจะทำให้ได้เครดิตภาษี ช้าลง
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขั้นตอนการเสียภาษีจนสำเร็จ

โพสต์ที่ 3

dome เขียน:การกรอกรายได้จากเงินปันผล ถ้ารวมแล้วมากรอกแต่ละขั้นที่เครดิตได้ไหม
หรือต้องกรอกทุกitemเลย
โดยปกติทุกปีเค้าจะให้เรากรอกรวมยอดเงินแต่ละขั้นแบบที่พี่โดมว่าครับ
แยกยอดของ 30% ,25% ,20% ฯลฯ

ผมก็เตรียมข้อมูลมากรอกแบบเดิม แต่ปรากฏว่าปีนี้สรรพากรเตรียมแบบให้กรอกได้ละเอียดขึ้น
ผมก็เลยตัดสินใจเลือกกรอกแยกเป็นหุ้นแต่ละตัวไปเลยครับจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง
เพราะปันผลแต่ละตัวจะต้องใส่เลขผู้เสียภาษีของบริษัทนั้นไปด้วย
แต่ถ้าเลือกกรอกแบบรวมยอดผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปีนี้ทำได้รึเปล่า
dome เขียน:แล้วถึงขั้นสุดท้ายที่ให้คำนวณภาษี  แล้วก็ให้ติ๊กว่าจะขอคืนภาษีไหม จนถึงได้ ผลการยื่นแบบ และก็พิมพ์แบบออกมา แต่ผมไม่สามารถพิมพ์ใบเสร็จรับเงินได้่ และเข้าไปดูการขอคืนภาษี กลับไม่มีข้อมูลของปี2551 ไม่ทราบว่าผมเสียภาษีครบขั้นตอนและสำเร็จไหมครับ ถ้าไม่สำเร็จloginและทำใหม่ได้ไหม  หรือต้องไปเสียโดยยื่นตรงสรรพากรครับ
ถ้าทำถึงขั้นที่ขึ้นให้พิมพ์ใบเสร็จแปลว่าเรียบร้อยแล้วครับ
แต่ทำไมพิมพ์ไม่ได้ ผมก็ไม่รู้ เพราะผมไม่เคยสั่งพิมพ์เลย :lol: ผมใช้จดเรฟเฟอร์เรนซ์นัมเบอร์เอา
ส่วนที่เข้าไปดูข้อมูลการขอคืนภาษีแล้วยังไม่มีปี 2551 ก็คงแบบที่พี่setmakerว่าไว้
คือเจ้าหน้าที่เค้าคงยังไม่ได้กลับมาทำงานครับ ใจเย็นนนนนนจ้าาาา
โพสต์โพสต์