ช่วยด้วยครับ โดนเอาเปรียบ จากโบรคเกอร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tutinglee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยด้วยครับ โดนเอาเปรียบ จากโบรคเกอร์

โพสต์ที่ 1

ผมเปิดบัญชีกับโบรคแห่งหนึ่ง ยังไม่อยากเอ่ยชื่อ
แล้วได้ซื้อหุ้นตัวหนึ่งไว้เยอะโดยใช้Marginบางส่วน
tutinglee

Re: ช่วยด้วยครับ โดนเอาเปรียบจากบริษัทมหาชน

โพสต์ที่ 2

หมายเหตุ หุ้นตัวนี้เป็นหุ้นที่มีผลการดำเนินงานที่ดีถึงดีมากด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เข้าใจความรู้สึกดีครับ

กระทู้แบบนี้ที่จริงมีประโยชน์กับสมาชิกมาก  เพราะหลายคนโดนโบรคเกอร์ "กระทำ"อย่างไม่เป็นธรรม แต่ไม่รู้จะสู้รบปรบมืออย่างไร  ครั้นจะฟ้องร้องก็ไม่อยากเป็นคดีความก็เลยหยวนๆไป

แต่เรื่องแบบนี้ถ้าผู้โพสท์ๆโดยไม่มีมูลความจริง ก็จะกลายเป็นการกลั่นแกล้ง
จึงอยากจะให้โพสท์ด้วยความระมัดระวัง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
naris

Re: ช่วยด้วยครับ โดนเอาเปรียบ จากโบรคเกอร์

โพสต์ที่ 4

[quote="tutinglee"]ผมเปิดบัญชีกับโบรคแห่งหนึ่ง ยังไม่อยากเอ่ยชื่อ
แล้วได้ซื้อหุ้นตัวหนึ่งไว้เยอะโดยใช้Marginบางส่วน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

Re: ช่วยด้วยครับ โดนเอาเปรียบ จากโบรคเกอร์

โพสต์ที่ 5

[quote="tutinglee"]ผมเปิดบัญชีกับโบรคแห่งหนึ่ง ยังไม่อยากเอ่ยชื่อ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ได้ยินมาจากมาร์และหัวหน้ามาร์เล่าให้ฟัง การฟอร์สเซลล์นี่เกิดน้อยเพราะ โบรกมักจะไม่กล้า เพราะกลัวเสียลูกค้า พอโบรกกำหนดว่าจะฟอร์สและบังคับใช้อย่างจริงจัง มาร์ก็จะเดินไปถามเอ็มดีว่าจะบังคับใช้อย่างจริงจังหรือจะเอายอดการเทรด คำตอบก็ลอยในสายลม
Tamจัง

โพสต์ที่ 7

ผมเข้าใจว่าเล่น margin เราต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนั้นอยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นถ้าอยากเล่นเล่นตัวที่ไม่ถูกถอดจากบัญชี margin แน่ๆดีกว่า
อาทิ PTT PTTEP
tutinglee

โพสต์ที่ 8

Tamจัง เขียน:ผมเข้าใจว่าเล่น margin เราต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนั้นอยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นถ้าอยากเล่นเล่นตัวที่ไม่ถูกถอดจากบัญชี margin แน่ๆดีกว่า
อาทิ PTT PTTEP
 ผมก็ยอมรับความเสี่ยงอยู่แล้วครับถ้าความเสี่ยงนั้นเป็นที่ยอมรับของสังคมโดยทั่วไป เช่น ในกรณีหุ้นตกก็ยอมโดน Force sell ตามกฏกติกามารยาทของการใช้มาร์จิ้น  แต่ในกรณีนี้มันเหมือนกับว่าโดนกลั่นแกล้งนะครับ  ต่อไปในภายภาคหน้า เพื่อนๆที่มีหุ้นดีๆราคากำลังขึ้นแต่อยู่ในบัญชีมาร์จิ้น ก็จะไม่สามารถอยู่อย่างสบายใจได้ เพราะวันดีคืนดีอาจถูก Force sell เมื่อใดก็ได้  ซึ่งอาจเป็นผลทำให้หุ้นราคาตกแล้วเพื่อนๆคนอื่นอาจโดน Call แล้วโดน Force sell ตามๆกันมา  ซึ่งดูแล้วไม่เป็นธรรมต่อนักลงทุนเลยครับ
TIARA

โพสต์ที่ 9

ลองไปลงที่ pantipดูสิคะ  ให้มวลชนจัดการให้
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

[quote="tutinglee"]
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ลองร้องเรียนกลต. ผ่านออนไลน์ ???
เอาใจช่วยครับ

http://capital.sec.or.th/webapp/complai ... hp?lang=th

:twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:
MO101

โพสต์ที่ 12

ชัดเจนดีครับ พี่ปรัชญา
fantasia

โพสต์ที่ 13

ช่วงนี้ลดเกรด margin กันทุกโบรกแหละครับ สาเหตุก็เริ่มมาจาก TSFC นั้นแหละ
จาก im 50% เป็น 100% มันก็เกินไปหน่อย
แต่ที่ฟิลลิปก็มี shin ตัวนึงที่ถูกถอด ทั้ง ๆ ที่ tsfc ยังให้เป็น grade A อยู่

ล่าสุด TSFC มีมุขใหม่มาอีก ให้จ่ายดอกเบี้ยทุกเดือนภายใน 5 วัน
โดนไม่สน mm, ee อะไรทั้งสิ้น
ผมล่ะสงสัยจริง ๆ ว่าเขายังอยากทำธุรกิจต่อหลังรอดจากวิกฤตครั้งนี้รึเปล่า

ถามว่ากรณีของคุณทำได้รึเปล่า ผมว่าตามกติการทำได้ครับ แต่ตามมารยาทไม่น่าทำ
อย่าง tsfc เขาเขียนไว้เลยว่า
บลล. สามารถเปลี่ยนแปลงอัตรามาร์จิ้นทุกประเภทได้โดยไม่ต้องแจ้งลูกค้าล่วงหน้า

ว่าแต่ตัวไหนเหรอครับ ใช่ mint รึเปล่า
Pu

โพสต์ที่ 14

[quote="ปรัชญา"][quote="tutinglee"]
สามัญชน

โพสต์ที่ 15

ผมก็ได้รับเสียงบ่นจากสมาชิกกรณีนี้เยอะเหมือนกันครับ
ก็ได้แต่เห็นใจ เพราะการต่อสู้นั้นเป็นเรื่องยากลำบากไม่น้อย
อีกทั้งธรรมเนียมไทยๆนั้น
มักจะยอมความกันไม่อยากขึ้นโรงขึ้นศาล
ทำให้การปฏิบัติแบบนี้ "ได้รับการยอมรับ" ไปโดยปริยาย
และหลงลืม "ความเป็นธรรม" อย่างน่าเสียดาย

เคยถามนักกฏหมายเขาบอกว่า
กรณีแบบนี้  แม้จะทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษร
บริษัทก็ไม่สามารถกระทำ "ตามอำเภอใจ" ได้
"ความเดือดร้อน"จะต้องเป็นประเด็นที่นำมาพิจารณาควบคู่ด้วยเสมอ
ไม่ใช่ใช้อำนาจจนไม่สนใจอะไรเลย

การทำสัญญาแบบนี้
ถ้าทำโดยคู่สัญญาที่มีสถานะพอๆกัน
เช่นการบินไทยทำกับแอร์บัส
ก็ย่อมจะยึดตามตัวสัญญาเป๊ะๆ  ว่ากันตามตัวอักษรได้เลย
แต่ถ้าสถานะไม่เท่าเทียมกันหรือเป็นการให้บริการกับสาธารณชน
การบังคับใช้ตามสัญญาก็จะไม่เป๊ะๆขนาดนั้น

อย่างเวลาโรงพยาบาลจะผ่าตัดผู้ป่วย
ก็จะมีการเซ็นต์ชื่อยินยอมรับการรักษาทุกคนและสัญญาว่าจะไม่ฟ้องร้อง
แต่ก็เหมือนการบีบบังคับกันกลายๆให้ผู้ป่วยหรือญาติจำเป็นต้องเซนต์
ไม่อย่างนั้นผู้ป่วยก็แย่แน่ๆ

แต่เวลาเกิดเรื่องขึ้น
ผู้ป่วยก็ยังมีสิทธิฟ้องร้องและชนะคดีมากมาย

ดังนั้นกรณีนี้ถ้าได้รับความไม่เป็นธรรม
ก็สามารถฟ้องร้องเป็นบรรทัดฐานได้
ดีเสียอีกครับ

ผมเชื่อว่ามีนักลงทุนมากมายที่โดนเอาเปรียบแบบนี้
สถานะรายย่อยจะได้รับการคุ้มครองมากขึ้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
BHT

โพสต์ที่ 16

เห็นเค้าว่ามีอนุญาโตตุลาการอะไรสักอย่างให้ฟ้องร้องโบรกเกอร์ทำไม่ดีกับเรานะครับ

ลองดู
tutinglee

โพสต์ที่ 17

[quote="ปรัชญา"][quote="tutinglee"]
teamb

โพสต์ที่ 18

พูดอ้อมไ่ปอ้อมมา ระบุไปเลยครับหุ้นตัวไหน บริษัทอะไร แบบนี้จะชัดเจนกว่า

โดยที่ไม่้ต้องเอาความคิดเห็นส่วนตัวมาบอกเพราะเดี๋ยวเข้าข่ายหมิ่น

ส่วนถ้ามั่นใจว่าถูกจริงก็ร้องเรียนเป็นลายลักษณ์อักษรก่อนเลยครับ

แล้วดำเนินการเข้าสู่อนุญาโตตุลาการเลยครับหาคนไกล่เกลี่ย
สามัญชน

โพสต์ที่ 19

teamb เขียน:พูดอ้อมไ่ปอ้อมมา ระบุไปเลยครับหุ้นตัวไหน บริษัทอะไร แบบนี้จะชัดเจนกว่า

โดยที่ไม่้ต้องเอาความคิดเห็นส่วนตัวมาบอกเพราะเดี๋ยวเข้าข่ายหมิ่น

ส่วนถ้ามั่นใจว่าถูกจริงก็ร้องเรียนเป็นลายลักษณ์อักษรก่อนเลยครับ

แล้วดำเนินการเข้าสู่อนุญาโตตุลาการเลยครับหาคนไกล่เกลี่ย
การบอกชื่อหุ้นออกมาก็จะเกิดความเสียหายต่อเจ้าของสิครับ
นกน้อย

โพสต์ที่ 20

:evil:  :twisted:
กาละมัง

โพสต์ที่ 21

หลาย broker ปล่อย margin ตามสภาพคล่อง เพียงเพื่อให้ force sell ง่าย แต่ที่จะปล่อย margin ให้เฉพาะหุ้น ดี ๆ เป็นหลัก

broker บริหารแบบที่ จขกท เล่ามา  แสดงว่าบริหารแบบเอาแต่ตัวเองรอด โดยไม่สนใจความเสียหายของคนอื่น ซึ่งผมถือเป็น dirty force sell

ก็ลองคุยดูตามที่เพื่อน ๆ แนะนำ  แต่ถ้าจะเขาทำจริง ก็ขอให้เตือนเขาล่วงหน้าเลยว่า จะนำเรื่องดังกล่าวมาฟ้องสังคม  (และก็ไม่น่าจะถือว่าผิดแต่อย่างไร)  อาจเราบอก fact ใน wb vi หรืออื่น ๆ ย่อมถือว่า เรานำความจริงมาเปิดเผย เพื่อประโยชน์สาธารณะ และไม่ให้นักลงทุนคนอื่นต้องเสียรู้อีกต่อไป
fantasia

โพสต์ที่ 22

ผมดูรายชื่อหุ้นที่ TSFC ปล่อยกู้ ไม่เจอตัวไหนที่เข้าข่ายที่คุณว่ามาเลย
นึกเท่าไรก็นึกไม่ออก

ตัวที่นึกออกแล้วใกล้เคียงหน่อยน่าจะเป็น STPI ซึ่ง TSFC ไม่ได้ให้ magin มานานแล้ว และเรื่องปันผลไม่น่าถึง 1 บาท

เรื่องสัญญาไม่เป็นธรรมนี่พูดยากครับ
อย่างสัญญาเงินกู้ที่มีกำหนดชำระคืนเมื่อผู้กู้ทวงถาม ผมก็ว่าไม่เป็นธรรม ก็เห็นยังทำกันได้

ความรู้ใหม่จากหุ้นตกครั้งนี้ที่ผมได้ก็คือการใช้วงเงินกู้เล่นระยะยาวนั้น ไม่ใช่ต้องเผื่อราคาหุ้นตกอย่างเดียว แต่ต้องเผื่อการลดเกรดหุ้นของโบรกเกอร์ด้วย
(ก่อนหน้านี้คิดไม่ถึงจริง ๆ ว่าเขาจะลดเกรด ถอดหุ้นกันเป็นว่าเล่นขนาดนี้)

สุดท้ายนี้ผมโทษ TSFC ครับที่ดันเอาเงินกู้ไปเล่นหุ้นเอง พอเจ๊งก็เลยมาบีบเอากับลูกค้าที่ใช้ margin
ระบบ margin และ  force sell ยังทำงานได้ดีในระดับหนึ่งครับ แม้จะไม่สมบูรณ์นัก แต่ TSFC แทนที่จะกู้เงินมาปล่อยกู้อย่างเดียว ดันไปกู้มาเล่นเองด้วย
naris

โพสต์ที่ 23

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้TSFCก่อนหน้านี้ แต่เขามีสัญญาณที่ไม่ดีก่อนหน้านี้สักครึ่งปี ผมเลยพยายามลดการใช้และปิดมาร์จิ้นของTSFCไปเมื่อสามเดือนก่อน เพราะเกรงว่าจะเกิดปัญหาเอาทีหลัง ปรากฎว่าจริงอย่างที่น่าห่วง  

สรุปว่าโบรกนี่ความเสี่ยงเขาเยอะเมื่อไหร่ ความเสี่ยงเราก็เยอะตามเมื่อนั้นครับ ต้องหมั่นดมกลิ่นให้ดีครับ ไม่งั้นเสียอารมณ์ทีหลัง :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สามัญชน

โพสต์ที่ 24

fantasia เขียน: ตัวที่นึกออกแล้วใกล้เคียงหน่อยน่าจะเป็น STPI ซึ่ง TSFC ไม่ได้ให้ magin มานานแล้ว และเรื่องปันผลไม่น่าถึง 1 บาท
อ๊ะๆ  พาดพิงหุ้นผมพอดี  :lol:
ผมว่าปันผลไม่น้อยกว่า 1 บาทครับ
เชิญชมที่มาที่ไปและเหตุผลได้ที่ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
Zumo

โพสต์ที่ 25

ผมก้อเฉียดเล่น margin ตัว STPI ครับ ตอนนั้นโบรกที่เล่นเปิดให้เล่นได้อยู่ แต่พอทำเรื่องเปิดบัญชีเสร็จ กำลังจะซื้อเพิ่ม ก้อเลิกให้ margin พอดี รอดตัวไปหวุดหวิด
ปล. พี่หมอนี่ได้ใจจริงๆครับ สุดยอดผู้ถือหุ้น :D  ไม่ยอมให้หุ้นรักโดนพาดพิงในทางที่ผิดเลย   :bow:
ช่วงเวลาที่มืดที่สุด คือช่วงเวลาที่กำลังจะเริ่มสว่างแล้ว
Tamจัง

โพสต์ที่ 26

http://www.tsfc.co.th/pdf/Explaination.pdf

ดูจากข้อ4กับข้อ5แล้ว
ข้อ4 บอกว่าจะมีการปรับบัญชีรายชื่อหุ้นมาร์จินอย่างน้อยเดือนละ1ครั้ง
       **โดยจะแจ้งให้ทราบ**
ข้อ5 บอกว่าจะ Force sell ทันทีเมื่อหลักประกันต่ำกว่า minimum require
    (ในกรณีนี้ minimum require เป็น 100% จึง forec ทันที)

ประเด็นจึงมีว่าในข้อ4นั้นได้บอกว่าจะแจ้งให้ลูกค้าทราบนั้น
ทางบริษัทได้แจ้งแล้วรึยัง (ไม่แน่ใจว่าบริษัทที่ยกมาอ้างนี้ใช้บริษัทเดียว
กับจขกท.หรือไม่ แต่คาดว่าสัญญาน่าจะคล้ายคลึงกันทุกๆที่)
และหากไม่ได้แจ้งแล้วจะมีผลอย่างไร เป็นการเอาเปรียบหรือไม่

จริงๆแล้วตามสัญญาผมว่าเขาก็ทำได้
ดังนั้นทางแก้จึงควรไปเปิดบัญชีมาร์จินกับที่อื่นที่อาจจะดีกว่า
และก็ไปซื้อกลับมาตามจำนวนเดิม หากเป็น STPI จริง ตอนนี้ก็ถือว่า
Short against port ไปละกัน เพราะราคาปัจจุบันมัน 7.80
สำหรับผมแนะนำ KGI ใช้อยู่ก็โอเคดีครับ
surachaichia

โพสต์ที่ 27

บาปกรรมจริงๆ นะครับ  เผอๆ  จะให้ใครได้เก็บของถูกๆ หรือ เปล่านี่....... :8)
thaloengsak

โพสต์ที่ 28

ลองศึกษาดูครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
tutinglee

โพสต์ที่ 29

พอดีเห็นกระทู้ถูกขุดขึ้นมา  เลยมาเรียนความคืบหน้าว่าหุ้นตัวดังกล่าวขณะนี้ขึ้นมาราคา 33 บาทแล้วครับ (ไม่รวมปันผลอีกรวมประมาณ 4.9 บาทครับ)
romulus

โพสต์ที่ 30

ถ้าถามผม คุณควรรวบรวมหลักฐานทั้งหมด รวมทั้งประติดประต่อเรื่องให้ดี และ เช็คสัญญาที่คุณเซ็นไว้กับทางบริษัทเขาให้ละเอียด จากนั้น ระบุชื่อ บริษัทโบรค พร้อมชื่อมาร์ให้ชัด และ เอาไปตาม เว็บบอรด์ดังๆเช่น Pantip และ ส่งเมล์กระทู้ดังกล่าวไปที่บริษัทนั้น รับรองว่า ถ้ากระทู้นั้น hot ขึ้นมาเมื่อไหร่ ทางบริษัทจะเรียกคุณเข้าไปไกล่เกลี่ยเองครับ (ถ้าเป็นความผิดของบริษัทนะ)
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
โพสต์โพสต์