ถ้าผมจะซื้อหุ้นผมต้องมีอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jirath_b
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าผมจะซื้อหุ้นผมต้องมีอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

อยากถามพี่ๆครับ ผมเพิ่งเข้ามาอ่านในนี้ ไม่มีความรุ้อะไรเลย คิดว่าคงศึกษาอีกซักำักใหญ่ๆเลยครับ แต่อยากเตรียมตัวไว้ก่อน ก็เลยจะถามพี่ๆว่า ผมต้องมีเงินซักเท่าไหร่ครับ (ขั้นต่ำครับ) แล้วก็ต้องเปิดบัญชีแบบเฉพาะหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่ๆ สำหรับคำถามครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเงินเริ่มต้นเท่าไหร่ก็ได้ครับที่ี่เราพอจะออมมาลงทุนในหุ้นได้
โดยไม่เดือดร้อนกับค่าใช้จ่ายประจำวันหรือค่าใช้จ่ายปกติ
เพราะสมัยนี้เงินลงทุนหลักพันก็สามารถลงทุนได้แล้วครับ
( ในกองทุนรวม หรือ โครงการออมไว้ในหุ้น ฯลฯ )

เพราะถ้าจะให้บอกว่าเงินเริ่มต้นเท่าไหร่ถึงจะดี
ผมว่าคงจะบอกได้ยากครับ เพราะผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับแต่ละคนมากกว่า

สำหรับคำถามที่สองผมไม่ค่อยเข้าใจความหมายของบัญชีเฉพาะครับ
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ

ผมขอตอบรวมๆละกันครับ
ในการเปิดบัีญชีซื้อ-ขายหุ้นต้องมีอายอย่างต่ำ 20 ปี
บัญชีที่เปิดก็มี 2 ประเภทหลักๆก็คือ บัญชีเงินสด
กับบัญชีมาร์จิ้นครับ

ผมขออธิบายภาษาชาวบ้านนะครับ

บัญชีเงินสด ก็คือ เราใช้เงินของเราเองซื้อหุ้น
บัญชีมาร์จิ้น ก็คือ เรากู้เงินมาซื้อหุ้น
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Jirath_b

โพสต์ที่ 3

อ๋ออ เข้าใจแล้วหละครับ ตอนแรกผมนึกว่าเวลาเราจะลงทุนกับหุ้นตัวไหน ก็ต้องเปิดบัญชี้สำหรับหุ้นตัวนั้นครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆๆครับ  :D
canman34222

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
thexjeab

5

โพสต์ที่ 5

ขอบคุรมากเหมือนกันครับ
apothecary

โพสต์ที่ 6

ต้องมีกระแสเงินในบัญชีซัก แสน นึง ครับ อิอิ ล้อเล่นนะครับ

มีซักแสนก็ดีครับ เค้าจะตั้งวงเงินซื้อขายให้เราได้ง่ายขึ้น

แต่ถ้าไม่มีเงินมากขนาดนั้น ครั้งแรกของการซื้อขายต้องมีเงินสดไปกองไว้ในบัชชีการซื้อขายครับ หลังจากนั้นถ้ามีหลักทรัพย์ใน port แล้วก็วื้อขายได้ตามวงเงิน โดยอาจดูจากมูลค่าหลักทรัพย์ที่ถืออยู่ครับ

ง่ายที่สุดก็ถาม broker ที่คุณสนใจจะเปิดบัญชีด้วยครับ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
โพสต์โพสต์