เห็นที่นี่มีหมอเยอะ รบกวนปรึกษาหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เห็นที่นี่มีหมอเยอะ รบกวนปรึกษาหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ลูกสาวผม เมื่อ2อาทิตย์ก่อน ตัวร้อน+ไอมาก เข้า ร.พ. ไป4วัน หมอให้กินยา+ดมยาแก้จนหายดี หมอบอกว่าปอดอักเสบน่ะครับ

มาอาทิตย์ที่แล้ว เกิดตัวร้อนขึ้นมาอีก กินยาพาราก็เย็นลง แล้วก็กลับมาตัวร้อนอีก เป็นๆหายๆ ไม่หยุดตัวร้อนซักที

ไม่ทราบคุณหมอหลายๆท่านในที่นี้มีคำแนะนำหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับบบบ
ayethebing

โพสต์ที่ 2

น่ากังวลมากครับ เข้าโรงพยาบาลอะไรครับ สงสัยต้องหาหมอที่เชี่ยวชาญโรคทางเดินหายใจของเด็กแล้วครับ

หมอหลายๆ ท่านในที่นี้คงแนะนำโรงพยาบาลที่เก่งทางโรคเด็กได้ดี

ขอให้ลูกสาวหายไวๆ นะครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ลูกสาวอายุเท่าไหร่ครับ

มีประวัติภูมิแพ้หรือเปล่าครับ

มีผื่นขึ้นหรือเปล่าครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 4

มารายงานตัวเดี๋ยวจะว่าดูดาย แต่จะบอกว่าผมไม่ใช่หมอเด็กครับ
ไปโรงพยาบาลตรวจใหม่ให้ครบ ๆดีกว่าครับ
ไข้อย่างเดียวบอกยาก อาจจะเป็นปอดอักเสบของเดิมกลับมา หรือมีภาวะแทรกซ้อน หรือเป็นเรื่องอื่นเรื่องใหม่โดยสิ้นเชิง ฯลฯ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
tk

โพสต์ที่ 5

ลูกสาวอายุ3ขวบครับ

อาการตอนนี้คือตัวเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น แต่อาการไอไม่ค่อยมีแล้วครับ

ไม่มีประวัติแพ้ยาครับ

ตอนนี้เขาอยู่ ต.จ.ว. ก็ไม่ค่อยแน่ใจหมอที่คลีนิค เพราะเพิ่งออกจาก ร.พ.ไม่นาน กลัวโรคปอดจะกลับมา แต่ตอนนี้ก็เฝ้าระวังอยู่

ยังดีที่ทานข้าว+วิ่งเล่นได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ลูกสาวผม เมื่อ2อาทิตย์ก่อน ตัวร้อน+ไอมาก เข้า ร.พ. ไป4วัน หมอให้กินยา+ดมยาแก้จนหายดี หมอบอกว่าปอดอักเสบน่ะครับ
อาการปอดบวม ส่วนใหญ่จะมีอาการ ไข้ ไอ หอบ ไม่รู้ว่าลูกสาวคุณหอบหรือเปล่าครับ

ลองเปิดเสื้อแล้วมองดูที่หน้าอกซิครับ ว่ามีหายใจเร็วไหม หายใจแล้วหน้าอกบุ๋มหรือเปล่าครับ ถ้ามีคงต้องรีบพาไปหาหมอแล้วล่ะครับ

อาการตอนนี้คือตัวเดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น แต่อาการไอไม่ค่อยมีแล้วครับ
ถ้าไม่มีอาการทางระบบหายใจ ก็ไม่น่าจะใช่ปอดบวมนะครับ
ตอนนี้เขาอยู่ ต.จ.ว. ก็ไม่ค่อยแน่ใจหมอที่คลีนิค เพราะเพิ่งออกจาก ร.พ.ไม่นาน กลัวโรคปอดจะกลับมา แต่ตอนนี้ก็เฝ้าระวังอยู่

ยังดีที่ทานข้าว+วิ่งเล่นได้ครับ
หมอที่คลีนิกก็ตรวจได้ครับ อิอิ ถ้าวิ่งเล่นได้ ทานข้าวได้ปกติดี ไม่น่าใช่ปอดบวมแล้วหละครับ

ยังไงถ้ากังวลมาก ก็พาไปให้หมอตรวจดีกว่าครับ คลีนิกพี่ประจวบก็ได้ครับ อิอิ พี่เขาเป็นหมอเด็กครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ประจวบ

โพสต์ที่ 7

ผมว่าต้องตรวจดูใหม่อีกทีครับว่าป่วยคราวนี้จะเกี่ยวกับป่วยคราวที่ไปนอนร.พ.หรือเปล่า ถ้าจะให้ดีก็น่าจะกลับไปที่ร.พ.เดิมที่ไปนอนป่วยจะได้มีประวัติเดิมเรื่องการรักษาตอนที่ไปนอนร.พ.
ถ้าไม่สะดวกก็อาจหาคลีนิกที่เค้ารักษาทางเด็กใกล้บ้านก่อนก็ได้ครับ
ผมว่าโรคทางเด็กเกิน90%วินิจฉัยได้โดยการซักประวัติและตรวจร่างกายเบื้องต้นครับ
MedIEviL

โพสต์ที่ 8

โรคในเด็กถึงแม้อาการแสดงจะไม่ค่อยแตกต่างกันมากเหมือนในผู้ใหญ่ แต่คิดว่าไม่น่านิ่งนอนใจนะคะ แค่ตัวร้อนอย่างเดียวแต่วิ่งเล่นได้ บางทีอาจจะเป็นโรคปอดก็ได้ เช่น ปอดอักเสบชนิดที่ไม่ใช่แบคทีเรียน่ะค่ะ ไปหาหมอเด็กเถอะค่ะเพื่อความสบายใจ เหะ ๆ :D
Wvix

โพสต์ที่ 9

อาการของผมเป็นดังนี้ครับ คุณ MedIEviL
พอผมเห็นกระทู้ที่มีชื่อของหมอสาว แล้วหัวใจทั้ง 4 ห้องของผมมันปวดแปล็บๆครับ
ไม่รู้เป็นอะไรช่วยรักษาอาการแบบนี้ให้ผมด้วยเถอดครับ
CK

โพสต์ที่ 10

เมื่อไหร่มีไข้ ผมพาลูกไปหาหมอทุกครั้งครับ

แต่อย่างหนึ่งที่อยากจะขอบ่นเรื่องหมอหน่อยครับ เป็นทั้งไทยทั้งเมกา
คือชอบจ่ายยาปฏิชีวนะเหลือเกิน ลูกผมคอแดงทีไร ก็จะได้ยาแก้อักเสบ
มาทานทุกครั้ง พอบอกว่าขอไม่ทานได้ไหม หมอก็บอกไม่ทานก็ต้อง
เจาะเลือดดูว่าเป็นแบคทีเรียหรือไวรัส

ตอนนี้คิดว่าไวรัสคล้ายหัดระบาดครับ ที่ nursury เด็กเป็นกันหลายคน
ต่างกับ Rosiola คือเป็นไข้วันเดียวแล้วผื่นขึ้นเลยครับ แต่ไข้สูงทีเดียว
39.5 แน่ะ ลูกผมเป็นไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
MedIEviL

โพสต์ที่ 11

Wvix เขียน:อาการของผมเป็นดังนี้ครับ คุณ MedIEviL
พอผมเห็นกระทู้ที่มีชื่อของหมอสาว แล้วหัวใจทั้ง 4 ห้องของผมมันปวดแปล็บๆครับ
ไม่รู้เป็นอะไรช่วยรักษาอาการแบบนี้ให้ผมด้วยเถอดครับ
อาการอย่างนี้ต้องไปถามพี่ DR.T น่ะค่ะ รายนั้นเค้าเป็น cardio med คงช่วยรักษาได้ :lol:
Chlorophyle

โพสต์ที่ 12

CK เขียน:เมื่อไหร่มีไข้ ผมพาลูกไปหาหมอทุกครั้งครับ

แต่อย่างหนึ่งที่อยากจะขอบ่นเรื่องหมอหน่อยครับ เป็นทั้งไทยทั้งเมกา
คือชอบจ่ายยาปฏิชีวนะเหลือเกิน ลูกผมคอแดงทีไร ก็จะได้ยาแก้อักเสบ
มาทานทุกครั้ง พอบอกว่าขอไม่ทานได้ไหม หมอก็บอกไม่ทานก็ต้อง
เจาะเลือดดูว่าเป็นแบคทีเรียหรือไวรัส
มันเป็นวิธีรักษาที่ง่ายที่สุด (ตามนิสัยคนไทย) น่ะครับ ยาแก้อักเสบมันจัดการได้หมดไม่ว่าจะแบคทีเรียดีหรือไม่ดีต่อร่างกาย มีอยู่ช่วงนึงผมกินยาแก้อักเสบติดๆกันจนดื้อยา หมอก้อเลยจ่ายยาแก้อักเสบมา 1 g (ปกติเค้ากินกัน 250-500mg) ..... ตอนเช้ารู้เรื่องเลยครับ :cry:
tom

โพสต์ที่ 13

ผมว่าส่วนหนึ่งมาจากคนไข้นะครับ เวลาผมจ่ายยา อธิบายว่ายาอะไรเป็นยาอะไร จบแล้ว คนไข้ส่วนใหญ่จะถามว่าไม่ได้ยาแก้อักเสบเหรอ ... ต้องอธิบายกันยืดยาว บางคนก็เข้าใจ บางคนยังไงก็ยังไม่เข้าใจ มันเป็นค่านิยมผิดๆ ที่ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเริ่มที่ใครก่อน
CK

โพสต์ที่ 14

สวัสดีครับคุณหมอ

ไม่ทราบว่าหมอเมืองไทยต้องอ่าน PDR หรือเปล่าครับ? แล้ว PDR มี
เป็นภาษาไทยหรือเปล่าครับ?
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

อะไรคือ PDR ครับ พี่ CK
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
MedIEviL

โพสต์ที่ 16

ไม่รู้จักเหมือนกันอ่ะค่ะ PDR แต่ไม่รู้ว่าพี่ ๆ ที่เป็นหมอเฉพาะทางเค้ารู้จักหรืออ่านกันรึป่าวอ่ะค่ะ (ตัวเองเป็นหมอใช้ทุนอยู่เลย)
CK

โพสต์ที่ 17

Physician's Desk Reference ครับ เห็นน้าผมเขามีวางไว้ที่บ้านและ
ที่ทำงาน เปลี่ยนใหม่บ่อยๆ เข้าใจว่าเป็นข้อมูลล่าสุดเกี่ยวกับยาทุก
อย่างที่ FDA จัดทำ

เคยพลิกๆดู อ่านไม่รู้เรื่อง แหะๆ มันดูขลังดี อยากรู้ครับว่าหมอเมือง
ไทยต้องใช้รึเปล่า วันนั้นเห็นพี่เจ๋งพูดถึงก็เลยนึกขึ้นมาได้
CK

โพสต์ที่ 18

เจอแล้วครับ ใน amazon.com

รูปภาพ

http://www.amazon.com/exec/obidos/tg/de ... 4?v=glance
tom

โพสต์ที่ 19

ของเภสัช มีครับ เอาไว้ค้นเป็น reference ครับ
ล็อคหัวข้อ