ดุลการค้า และค่าเงินบาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
axonvi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากถามว่า เป็นไปได้ไหมครับว่า ในขณะที่เรามีดูุลการค้าเกินดุลอยู่กับประเทศหนึ่ง  แล้วค่าเงินบาทของเราจะอ่อนค่าลงมาก ๆ ได้

ทั้งสองอย่างนี้ เกี่ยวข้องกันในแง่ใดครับ
:-)
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

:roll:

งงๆ กับคำถาม  

ถ้าสมมุติ ยกตัวอย่าง  ไทย กับ เวียดนาม ปีที่แล้ว ไทยเกินดุลการค้าเวียดนาม

แล้วถามว่า เงินบาทจะอ่อนค่าลงได้ไหม

อย่างนี้ก็ได้ครับ  เพราะ การค้า ไทยกับเวียดนาม  ต้องอ้างอิงกับเงินสกุลอื่นด้วย
เช่น USD เงินบาทอาจอ่อนค่าลงเทียบ USD และ เงินดอง ก็แข็งค่าขึ้นเทียบ USD

แบบนี้ เงินบาทก็จะอ่อนค่าลงเทียบกับเงินดอง
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
axonvi
Verified User

โพสต์ที่ 3

หากเราเปรีียบเที่ยบกับสหรัฐเลยได้ไหมครับ
เช่น หากไทยเราเกินดุลการค้ากับสหรัฐมาก ๆ   แล้วเงินบาทจะอ่อนลงเมื่อเทียบกับดอลล่าร์สหรัฐได้ไหมครับ  เป็นไปได้ไหมครับ ในกรณีใดครับ

เพราะผมเข้าใจเองว่า พอเกินดุลเราก็ได้เงินเขามามาก บาทเราก็จะแข็งเมื่อเพียบกับ us dollar ...เกี่ยวไหมครับ

ผมยังงงตัวเองว่าเข้าใจอะไรถูกไหมนะ ขอความรู้ด้วยครับ
:-)
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ผมก็มือใหม่ เหมือนกันครับ   :D
เช่น หากไทยเราเกินดุลการค้ากับสหรัฐมาก ๆ   แล้วเงินบาทจะอ่อนลงเมื่อเทียบกับดอลล่าร์สหรัฐได้ไหมครับ  เป็นไปได้ไหมครับ ในกรณีใดครับ
เป็นไปได้อยู่แล้วครับ คงขึ้นกับนโยบายการเงินของแต่ละประเทศด้วย

ปี 2551 ไทยเกินดุลการค้า สหรัฐ  8000 ล้านเหรียญ  ค่าเงินบาทก็อ่อนลงเมื่อเทียบกับ USD

ส่วนสาเหตุ  คงต้องดูที่ตลาดเงิน  

เพื่อนๆ คนอื่นอาจตอบได้ดีกว่าผมครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
โพสต์โพสต์