ความเอนเอียงในการแสดงความเห็นเกี่ยวกับหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ความเอนเอียงในการแสดงความเห็นเกี่ยวกับหุ้น

โพสต์ที่ 1

จากที่ผมได้อ่านเวปนี้มาก็หลายกระทู้อยู่ สิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตได้ก็คือ Bias หรือความเอนเอียง ที่จะเชียร์หุ้น หรือ ดิสเครดิตหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง

แต่เดิมผมเคยคิดว่า การกระทำดังกล่าวเป็นเรื่องที่ไม่ดี ... การแสดงความเห็นต่างๆ ควรขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงมากที่สุด ซึ่งนั่นหมายความว่า จะต้องมีคนใดคนหนึ่งผิด ส่วนอีกพวกหนึ่งก็เป็นฝ่ายถูกไป ...

ผมเอง เคยแม้ถึงกระทั่ง แสดงความเห็นไปในกระทู้หนึ่ง (รู้สึกจะเป็นกระทู้ของคุณ ake ) ว่า ... ข้อความกระทู้ในเวปนี้ (TVI) ผมเองใช้ยึดเป็นมาตรฐาน และให้ความจริงจัง มากกว่าข้อความในเวปบอร์ดอื่นๆ ไม่อยากให้มาโพสอะไรกันเล่นๆ เป็นการเชียร์กันเกินไป ...

แต่ในที่สุดแล้ว ผมก็กลับมานั่งคิดกับตัวเองว่า ความคิดเห็นที่ถูกต้องที่สุดนั้น มีอยู่จริงหรือ ?

ความเอนเอียงที่จะ เชียร์หุ้น หรือ ดิสเครดิตหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง นั้น ผมว่าเกิดได้ทั้งจากการที่มีเจตนาดี และเจตนาไม่ดี ... ถ้าเราเอาแต่เฉพาะส่วนที่เจตนาดี มันก็ยังขึ้นอยู่กับ ทัศนคติ, ความเชื่อ ฯลฯ พูดให้เจาะจงลงไป ก็คือ แนวทางการลงทุนของคนๆ หนึ่ง

ซึ่งเมื่อนำเอา แนวทางที่ต่างกันมาตัดสิน ในสถานการณ์หนึ่งๆ นั้น มีความเป็นไปได้สูงทีเดียวที่จะเกิดความขัดแย้งกัน ถึงแม้จะเป็นแนวทางที่ตั้งอยู่บนการวิเคราะห์ตามปัจจัยพื้นฐาน (Fundametal analysis) เหมือนกันก็ตาม

ยกตัวอย่างเช่น เรื่องของหุ้นการบินไทย

หลายท่านคงพอรู้กันมาว่า คุณ Invisible Hand (ขออนุญาตอ้างถึง ด้วยความเคารพครับ) มีความเห็นในเชิงบวกเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้ เหตุผลก็คือ เรื่องการเติบโตของอุตสาหกรรมการท่องเที่ยว และ valuation ที่ค่อนข้างจะถูกมาก ...

แต่ถ้าไปถามคนที่เดินตาม Warren Buffet แบบจริงๆ ก็คงจะบอกว่าสายการบินนั้นไม่มี Durable competetive advantage ผู้โดยสารจะเลือกเดินทางกับสายการบินที่ราคาต่ำสุด (จริงหรือ?) อีกทั้งยังเป็นบริษัทที่ต้องมีการลงทุนมาก กระแสเงินสดจึงไม่ค่อยถึงมือผู้ถือหุ้นซักเท่าไหร่

นอกจากนี้ ปัจจัยที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งที่จะทำให้เรามี bias ในเรื่องหุ้นก็คือ การที่เราถือหุ้นตัวนั้นอยู่หรือไม่

ถ้าเราถือหุ้นอยู่ มันก็มักจะมีเหตุผลร้อยแปดพันประการ ที่เราจะบอกว่า หุ้นที่เราถืออยู่นั้น ถูกกว่าความเป็นจริง และน่าจะทำกำไรได้ เรามักจะมีเหตุผลในการโต้แย้งข้อกล่าวหา จากคนอีกกลุ่มหนึ่ง (ซึ่งคงไม่มีหุ้นนี้อยู่แน่ๆ ...) อยู่เสมอ

แต่ถ้าเราไม่มีหุ้นอยู่ เวลาคนอื่นแสดงความเห็นเกี่ยวกับหุ้นของเขา บางที (โดยเฉพาะในช่วงที่เรารู้สึกว่าตัวเองเก่ง) เราก็อาจจะไปแสดงความเห็นขัดแย้งกับเขา ทั้งที่จริงๆ แล้ว เราก็ไม่ได้ศึกษาในหุ้นดังกล่าวอย่างละเอียดแต่อย่างใด

สุดท้ายนี้ผมขอ (แสดงความอวดดี) เตือนหลายๆ ท่านที่เข้ามาอ่านความเห็นในเวปนี้ ว่า จงระลึกอยู่ตลอดเวลาว่า ทุกๆ ความคิดเห็น (กรุณาแยกข้อคิดเห็น ออกจาก ข้อเท็จจริงด้วย) ในเรื่องหุ้น ล้วนแล้วแต่มี bias ทั้งนั้น ไม่ว่าจะโดยเจตนาดี หรือ ไม่ดี มีส่วนได้ส่วนเสีย หรือไม่มีก็ตาม อย่าเชื่อความเห็นอะไรง่ายๆ ถึงแม้ความเห็นนั้น จะเป็นของบุคคลที่ท่านนับถือในความสามารถ ก็ตาม (รวมถึงความเห็นอันนี้ด้วย)

และบอกตัวเองอยู่เสมอว่า การลงทุนมีความเสี่ยง การทำความเข้าใจจะช่วยลดความเสี่ยงลงได้ แต่ความเสี่ยงยังมีอยู่เสมอ ...

ขอบคุณที่อ่านมาจนจบครับ หวังว่า จะมีประโยชน์กับการอ่าน ความคิดเห็น ในเวปบอร์ด ต่างๆ ได้ไม่มากก็น้อย ...

8)
harry

โพสต์ที่ 2

ก็จริงครับ แต่ผมก็ยังให้ความเชื่อถือในเว็บนี้มากกว่าที่อื่น และผมก็วิเคราะห์ก่อนที่จะลงทุนครับ ไม่ได้ฟังแล้วเชื่อตามทันที
Expecto Patronum!!!!!!
มือใหม่

โพสต์ที่ 3

มันธรรมดา ของความคิดคน ที่คิดว่าการวิเคราะห์ของเราชัวว์สุดแล้ว
ผลเป็นอย่างไง ท่านต้องตัดสินใจเองครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทุกคนเปิดใจให้กว้างยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นประกอบการตัดสินใจของตน

และผู้ที่แสดงความคิดเห็น ให้แสดงเหตุผล การวิเคราะห์ของท่าน ประกอบด้วยอย่างเป็นเหตุเป็นผล

discuss กัน ผมว่ามีประโยชน์นะ
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
enokwan

โพสต์ที่ 4

ชัดเจนในความหวังดีของคุณ minesweeper..

ขอบคุณค่ะสำหรับคำเตือน.. :wink:
มือใหม่

โพสต์ที่ 5

นั่งตรองดูแล้ว การวิเคราะห์หุ้นมัน มีbias อย่างที่คุณว่านะ อืม
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อะไรที่เป็นความเห็น มีอะไรบ้างไม่ bias ครับ ในมุมของ คุณ minesweeper

ผมอยากรู้จริงๆ การที่ใครก็ตามพูดถึงเรื่องหุ้น นอกจาก อ้างข้อเท็จจริงแล้ว ที่เหลือ ก็ต้องเป็นความคิดส่วนตัวทั้งนั้น

ถ้าความคิดส่วนตัวเป็นเรื่อง bias แล้วเราจะมาพูดคุยกันทำไม

สำหรับผมแล้ว ความคิดส่วนตัวของใคร ก็ตาม ในการโพส ในเว็บ ก็เป็นเรื่องที่เขาคิด ด้วย

1. อารมณ์
2. เหตุผล
3. ตัวตนของเขา( self )
4. แรงขับ ( drive )

..........................................................

ผมว่าพระพุทธเจ้า ก็สอนธรรมะ ในแนวของพระพุทธเจ้า หน้าที่ของผม ผมไม่สนใจว่าพระพุทธเจ้า bias หรือไม่

ผมมีหน้าที่ศึกษาหลักธรรม บางข้อที่ผมพอจะนำไปใช้ให้ชีวิตประจำวันของผมดีขึ้น

.............................................................

ขอบคุณที่เตือนมือใหม่ๆทั้งหลาย

ส่วนตัวแล้ว ไม่เห็นว่าจะต้องเตือนเลย

มันก็เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้ว

................................................................
MedIEviL

โพสต์ที่ 7

ดี ๆๆๆ ค่ะมาช่วยกันคิดมาวิจารณ์ว่าหุ้นตัวนั้นดีอย่างไรหรือไม่ดีอย่างไรก็เป็นประโยชน์สำหรับ VI อย่างพวกเรานะคะ
"The rich person is not one who have most....
but one who need least"
Jeng

โพสต์ที่ 8

การป้องกันการ bias ในการพูดคุยกันในเว็บ เราจะทำได้หรือ การเตือน จะมีประโยชน์หรือ

วิธีที่ดีที่สุด ที่จะป้องกันได้ 100 % คือ การยกเลิก ไม่ต้องมีเว็บไซด์ แบบนั้นป้องกันได้ 100 %

อิอิ

ของทุกอย่างมีคุณมีโทษ การเชื่อ โดยไม่ตรึกตรอง ก็ต้องสูญเสีย

เว็บ TVI เราป้องกันอยู่แล้วในระดับหนึ่ง

เช่น ใครจะมาโพสว่า ซื้อตัวนั้นซิ กำลังมีเสี่ยนั่นเสี่ยนี่เข้า หรือมีข้าววงใน อย่างนั้น อย่างนี้

ถ้าเจอลักษณะนั้น TVI ย้ายกระทู้ไปเก็บไว้เป็นหลักฐาน ให้กรมตำรวจ

..................................................................

เราถอยมาอยู่ในจุดที่พูดคุยกันด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยข้อมูล ข้อเท็จจริงแล้ว

แต่เนื่องจากผู้โพสแต่ละคนมีพื้นฐานความรู้ต่างกัน ประสบการณ์ในการลงทุนก็ต่างกัน อายุก็ต่างกัน อะไรๆก็ต่างกัน

เขา bias จริงๆหรือ

ถ้าเรายังมาคอยเตือนกันเรื่อง bias อีก

...............................................................

เดี๋ยวก็ไม่มีคนโพสกระทู้พอดี เพราะ กลัวโดนว่า เชียร์หุ้น กลัวโดนว่า bias

และอนาคตจะกลัวโดนอะไรอีก

...............................................................

เชื่อผมหรือไม่ คุยๆกันไปเถอะ แต่ละคนแต่ละความเห็น พูดๆกันไปเถอะ ผิดบ้างถูกบ้าง ไม่เป็นไร ในที่สุด ผู้อ่านเขาก็มีวิจารณาณของตัวเขาเอง

การขึ้นกระทู้ บางครั้ง อยากให้คำนึง ถึง ผลกระทบด้วย

ขอบคุณมากครับ

หมายเหตุ ขนาด คุณมือใหม่ขึ้นกระทู้เรื่อง egcomp ผมยังไม่อยากเข้าไปตอบเลย ไม่อยากถูกมองว่าเชียร์หุ้น

อืม แล้วดูกันต่อไป

ว่า ถ้าเราไม่ช่วยๆกันให้บรรยากาศมันดี

แล้วบรรยากาศมันจะดีได้อย่างไร
Jeng

โพสต์ที่ 9

ผมเข้ามาศึกษา ในเว็บ เพื่อฟังความเห็นส่วนตัว เพราะข้อเท็จจริงผมพอหาได้

แต่การสังเคราะห์ ข้อเท็จจริงเหล่านั้นเป็นอีกเรื่อง

ยกตัวอย่าง WG ผมดูแล้วก็เฉยๆ อ่านคุณฉัตรชัย อ่านไปอ่านมา ผมเริ่มมีมุมมอง ในเรื่อง การวิเคราะห์กระแสเงินสด

สมัยก่อน ดูแต่งบดุล งบกำไรขาดทุน ดู PE

แต่เมื่ออ่านโพสของคุณฉัตรชัย ผมก็ได้มุมมองที่ลึกกว่านั้น

แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อ WG และผมก็ไม่เคยไปมอง หรือคิดว่า ผู้โพสมีเจตนาดีหรือไม่ดี เพราะมันดูยาก

และสำหรับผมแล้ว การที่คนๆหนึ่งเชียร์หุ้นตัวเอง มันผิดตรงไหน

เราได้เรียนลัด ต่อยอดทางความคิดของคนๆหนึ่ง ที่ยินดี ให้คำแนะนำฟรีๆ

ผมยังอยากจะอ่านการสังเคราะห์ ของพี่ครรชิต ซึ่งพี่ท่านก็ไม่ค่อยโพสเท่าไร ก็เลยไม่ค่อยได้อ่าน

ผมยังตามอ่านลุงขวด ซึ่งพักหลังก็โพสน้อย

ผมไม่ได้อ่านการสังเคราะห์ของเฮียปรัชญาแล้ว เพราะท่านไม่โพสแล้ว

สมัยพันทิบ มีแต่คนพูดถึงคุณหมอ JFK แต่ปัจจุบันก็ไม่รู้หายไปไหนแล้ว

และพักหลังก็มีแต่คนถามถึง คุณเฟยหง

คนที่ยังเหลืออยู่ เช่น เฮียเหาฉลาม นานๆก็โพสที

ยังดี ที่ยังได้ตามอ่าน เฮียคลายเครียด คุณ invisible hand คุณลูกอีสาน CK คุณมน น้อง viboon007 คุณนักดูดาว คุณ solo

stockms ก็โพสน้อย

เดี๋ยวนี้ก็เลยต้องตามอ่าน ayethebing

loso ก็โพสน้อย

ใน TVI คัดท้ายก็ไม่ค่อยโพสแล้ว

ก็เลยต้องตามอ่าน พี่ lychee น้อง Ma และ Mr.Wow

ดูเหมือนพวกที่อยู่มานานๆ ก็จะโพสน้อยลงไปทุกวัน ๆ

มันเกิดอะไรขึ้น อาจจะเป็นเพราะ นิ่งเสียตำลึงทองมั๊ง

minesweeper อย่าว่าผมมาคอยต่อว่านะครับ

ผมเอง ชอบอ่าน และเปิดเว็บทุกวัน

และไม่อยากให้ผู้คนหายไป ยิ่งช่วงนี้เฮียปรัชญาหายไปอีก

ยิ่งรู้สึกว่า ผมน่าจะแสดงความเห็นอะไรบางอย่างเพื่อปกป้อง คนที่โพส ข้อความต่างๆ

.....................................................................

ถ้าผมบอกว่า หุ้น XYZ น่าซื้อ เพราะ 1. 2. 3. มันก็อาจจะหมายถึง เชียร์หุ้น หรือ bias

ถ้าผมบอกว่า หุ้น XYZ ไม่น่าซื้อ เพราะ 1. 2. 3. มันก็อาจจะหมายถึง ผมอยากจะเชียร์ให้ลง เพื่อต้องการซื้อ

ถ้าผมบอกว่า หุ้น XYZ อย่าไปยุ่งเลย เพราะ 1. 2. 3. มันก็อาจจะหมายถึง ว่า ...........

โอ เราจะรู้ได้อย่างไร ว่าใคร ต้องการอะไร

ผมว่า เราดูที่ตัวเราเองดีกว่า ว่าเราต้องการอะไร

และ เราเจาะเข้าไปเลย ว่าใคร เก่งในเรื่องนั้นๆเช่น

เราสนใจ กลุ่ม ปิโตรเคมี เราก็ลองอ่านไปเรื่อยๆจนกระทั่ง เจอซัก 1 - 2 คนที่ เก่งเรื่อง ปิโตรเคมีจริงๆ

แล้วก็ลองพูดคุยกับเขา เช่น กลุ่มปิโตรเคมี คนที่เก่ง ก็น่าจะเป็น Mr.Wow และ น้อง somjook อาจจะมีคนอื่นที่เก่งกว่านี้ แต่ผมไม่รู้จักนะครับ และผมก็ไม่ได้ bias ที่ว่า 2 คนนี้เก่ง เพราะมันเป็นความคิดของผม

สำหรับคนอื่นอาจจะว่าคนอื่นเก่ง มันก็เป็นความคิดของคนอื่น ไม่เห็นจะมีอะไรถูกหรือผิดเลย
Minesweeper

โพสต์ที่ 10

แหะๆ สงสัยความเห็นของผม กับความเห็นของพี่เจ๋ง คงจะไม่ค่อยตรงกันในหลายๆ เรื่องจริงๆ ขนาดเรื่องแค่นี้กันยังเข้าใจผิดกันเลย ... :lol:

เจตนาของผม ยังอยากให้มีการแสดงความเห็นกันเยอะๆ ครับ แต่ไม่อยากให้ปักใจเชื่ออะไรง่ายๆ แม้ว่าจะเป็นความเห็นที่ตรงใจท่านหรือไม่ก็ตาม

อีกอย่างผมกลัวว่า จะมีบางท่านที่เห็นว่าเวปนี้ชื่อ TVI จะเชื่อถือได้ 100% (อย่างที่ผมเคยคิดในช่วงแรกๆ) แล้วนำไปตัดสินใจลงทุนโดยไม่ได้ไตร่ตรองอย่างรอบคอบก่อน ...

ก็แค่นั้นแหละครับ

หวังว่าคงเข้าใจ

ปล. ถ้าพี่เจ๋งไม่คิดว่าผม Innocent มากๆ ขนาดเชื่อความเห็นในเวปนี้เกือบทั้งหมดในตอนแรกๆ ล่ะก็ ผมขอสารภาพเลยว่า ผมเป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 11

พี่เห็นด้วยกับ minesweeper ครับ เรื่อง ข้อเท็จจริง กับความเห็น ผู้อ่าน ควรแยกแยะ

แต่ที่พี่แสดงความเห็นไปเยอะแยะ เลย เพราะพี่พยายามรักษาบรรยากาศ ในการแสดงความคิดเห็นครับ

ม่ายเช่นนั้น คนจะกลัวที่จะพูดคุยกันครับ

ถ้าเปลี่ยนกระทู้ใหม่เป็น

ข้อเท็จจริงกับความเห็น มันคนละเรื่อง

อะไรทำนองนี้ มันก็จะสื่อในความหมายเดียวกัน

แต่การสื่อว่า bias หรือ เชียร์ หุ้น ไม่รู้ซิ สำหรับพี่ มันรุนแรง

พี่เคยเจอว่า พี่เจ๋ง ติดหุ้น egcomp หรือ โพสแบบนั้น มีวัตถุประสงค์อะไร

โอ พี่มึนเลยครับ เพราะเว็บเรา มีไว้คุยเรื่องหุ้นครับ

ไม่คุยเรื่องหุ้น จะคุยเรื่องอะไรกันละ

พี่ไม่ได้แย้งอะไรมากมาย เพียงแต่เตือนคนทั้งเว็บเลย ไม่ใช่เฉพาะ คุณ minesweeper นะครับ

ว่าขอให้ช่วยๆกันรักษาบรรยากาศด้วย

ม่ายงั้น คนรู้จริง ไม่มีใครเขาอยากโพส ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 12

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจตนาของผม ยังอยากให้มีการแสดงความเห็นกันเยอะๆ ครับ แต่ไม่อยากให้ปักใจเชื่ออะไรง่ายๆ แม้ว่าจะเป็นความเห็นที่ตรงใจท่านหรือไม่ก็ตาม 
ขอสนับสนุนให้ทำให้ได้ตามเจตนานี้ครับ เพราะพี่ก็มีเจตนานี้เหมือนกัน
Jeng

โพสต์ที่ 13

จริงๆนะ minesweeper พี่ขอแสดงความเห็นของพี่จริงๆ ว่า ถ้าพี่ไปขุดเจอหุ้นตัว หนึ่ง สมมุติ ABC แล้วพี่ดูแล้วดีมาก ตามความคิดของพี่

พี่มีทางเลือกมากมาย เช่น

สมัยก่อน พี่ชอบโพส เพื่อตรวจสอบว่า ความคิดของพี่ คนอื่นเขาเห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วยเพราะอะไร

เช่น bigC พี่ซื้อแล้วพี่ก็โพสแหลกเลย เพื่อดูว่าคนอื่นเขาคิดอย่างไร

ในที่สุด ไม่มีใครเห็นด้วยซักคน

....................................................................

พี่ดีใจมากเลย ที่ไม่มีใครเห็นด้วยซักคน และ bigC มันก็ลงเอา ลงเอา จาก 20 กว่า ไปเหลือ 12.50

สุดท้าย พี่ซื้อเยอะเลยที่ 12.50

การที่พี่โพสแหลกเลย เรื่อง bigC แล้วไม่มีคนเห็นด้วยเลย แล้วพี่ดีใจมากเลย

มันเป็นเรื่องแปลกหรือไม่

แต่ถ้าใครมา พูดทำนองว่า พี่ bias พี่เชียร์หุ้น bigC พี่กำลังจะพาคนไปตาย

อย่างมาก พี่ก็เลิกโพสเลย

เพราะเรากำลังจะซื้อเพิ่ม และเราดีใจมากที่ราคามันลง

เราพยายามพูดข้อดี เพื่อให้คนเอาข้อไม่ดีมาแย้ง

เราจะได้รู้ว่ามันแย่อย่างไร

ถ้ามันแย่จริงๆ เราจะได้ไม่ซื้อ

ก็เท่านั้นเอง

พี่ก็เลยได้ใช้เว็บไซด์ ให้เป็นประโยชน์สำหรับพี่มากเลย เพราะมุมมองของเพื่อน มีประโยชน์สำหรับพี่มาก

ยกเว้นว่า เขาไม่พูดคุยกันแล้ว

เอาเป็นว่าขอบคุณในความหวังดี ของ minesweeper แล้วกันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeng เมื่อ จันทร์ มี.ค. 29, 2004 1:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeng

โพสต์ที่ 14

แต่ยังขอยืนยัน ว่าพี่ไม่เห็นด้วยกับคำพูดนี้นะครับ

พี่น่าจะมีสิทธิ์ ไม่เห็นด้วย และเชื่อ ว่า minesweeper ใจกว้างพอที่จะรับฟังความคิดเห็นที่อาจจะไม่ถูกใจนะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

จากที่ผมได้อ่านเวปนี้มาก็หลายกระทู้อยู่ สิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตได้ก็คือ Bias หรือความเอนเอียง ที่จะเชียร์หุ้น หรือ ดิสเครดิตหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง 
คือพี่อยากสรุปว่า เนื่องจากเป็นเว็บสารธารณะ ผู้โพส ไม่ได้รู้จักกันมาก่อน ผู้อ่าน ก็ต้องระมัดระวังตัว อยู่แล้วในระดับหนึ่ง

การที่อยู่ดีๆ ไปเชื่อคนที่ไม่รู้จักหน้าค่าตากันเลย พี่ว่า ไม่น่าจะเป็นไปได้

สิ่งที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด คือ เรากำลังจะทำอย่างนั้นอยู่แล้ว แต่พอดีมีใครมาพูดอะไรยืนยัน เราก็เลยลงมือทำตามไปเลย

พอมาคิดๆอีกที ชักไม่แน่ใจว่า การตัดสินใจครั้งนั้น เป็นตัวเราเองจริงๆ หรือเปล่า

............................................................................

ผู้โพสแต่ละท่าน นอกจากข้อเท็จจริงแล้ว ที่เหลือก็เป็นความเห็นทั้งนั้น

ผู้อ่านต้องใช้หลักกาลมสูตร ( ไม่แน่ใจเขียนถูกละเปล่า เดี๋ยวโดนสอบคำไทยอีก ) ในการอ่าน

แต่การที่สรุปได้ว่า

สังเกตได้คือ Bias หรือความเอนเอียง ที่จะเชียร์หุ้น หรือ ดิสเครดิตหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง

อืม

โดยส่วนตัวขอยืนยันว่า เราควรเรียนลัด จากสิ่งที่เขาโพส แล้วพยายามเรียนรู้ว่า คนๆนั้น เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน

ขอให้เรียนรู้เป็นคนๆไปเลย

อย่าพยายามเหมาว่า เว็บนี้ มี การเชียร์ เว็บนี้มี bias

เอาเป็นคนๆไปเลย

วันก่อน Dr.T ท่านไปแสดงความเห็นอะไรเล็กน้อย เกี่ยวกับ การให้กลับไปอ่านหนังสือมาก่อน

Dr.T มีสิทธิ์แสดงความเห็น แต่ไม่ได้หมายความว่า มาตรฐานของเว็บนี้ ต้องไปอ่านหนังสือมาก่อน แล้วค่อยมาถาม

อย่าพยายาม ( ไม่ได้หมายถึงคุณ minesweeper )

เอาความคิดเห็นของคนๆหนึ่ง ไปเหมาว่า เว็บนี้เป็นแบบนี้

ปล. ไม่ได้ต่อว่า Dr.T นะครับ
harry

โพสต์ที่ 15

เอาเป็นว่า ถามตอบกันปกติแหละครับ ใครรับไม่ได้ ก็ออกไป ง่ายดี เพราะผมอยู่ที่นี่ ผมก็ถามตอบปกติ ตามที่ผมจะรู้จะทราบมา ถ้าผมหลุดเชียร์ไปเหมือนพี่ๆคนอื่น ก็แล้วแต่ เพราะผมดูแล้วมันดี ก็บอกว่าดี ใครบอกว่าไม่ดีก็รับฟังแล้วผมก็คิดตาม

การที่มีคนหลายคนออกมากล่าวในลักษณะนี้ ว่ามีการเชียร์หุ้น หรือถล่มหุ้นนั้น เพื่อให้ราคาขึ้นหรือลง ผมว่าคนๆนั้นมีสิทธิทำ ถ้ามันไม่เกินขอบเขตของกฎหมายที่มี ถ้าเข้าขั้นผิดกฎหมาย พี่ๆที่คุมอยู่ จะนำไปดำเนินคดีตามกฎหมายก็ได้ แต่ควรจะมีการตักเตือนกันก่อน ถ้าเป็นสมาชิก ส่วนผู้เยี่ยมชมทั้งหลาย ก็แล้วแต่ความเหมาะสม ถ้าหลายครั้งก็จัดการซะ

ผมว่าเมืองไทย ยังไม่มีการพัฒนาไปเป็นประเทศที่เจริญแล้ว ก็เพราะเรื่องแบบนี้แหละครับ คนที่มีเงินก็เป็นกลุ่มน้อย คนที่มีการศึกษาและรู้จักการใช้สมองคิดให้เกิดประโยชน์ก็มีน้อย ขณะที่คนส่วนมากของประเทศ การศึกษาน้อย รายได้น้อย แล้วจะทำให้เจริญเท่ากับชาติอื่นที่พัฒนาแล้วได้อย่างไรครับ
Expecto Patronum!!!!!!
yoyosun

โพสต์ที่ 16

ผมก็อยากให้มีการโพสถามตอบมากๆครับ แต่ผมว่าการตอบน่าจะมีการแสดงความคิดเห็นหรือเหตุผลประกอบครับ เชื่อหรือไม่เชื่อก็ไม่น่าจะไปสนใจแต่เป็นการให้ข้อมูลที่เพิ่มขึ้น หรือเหมือนมีเสียงโหวตว่าเเห็นด้วยกับความเห็นไหนมากกว่ากัน คนอ่านก็จะได้ประโยชน์ครับ
someOne

โพสต์ที่ 17

พี่เจ๋งครับผมขออ้างคำพูดที่ว่า
วันก่อน Dr.T ท่านไปแสดงความเห็นอะไรเล็กน้อย เกี่ยวกับ การให้กลับไปอ่านหนังสือมาก่อน

Dr.T มีสิทธิ์แสดงความเห็น แต่ไม่ได้หมายความว่า มาตรฐานของเว็บนี้ ต้องไปอ่านหนังสือมาก่อน แล้วค่อยมาถาม
ผมเห็นว่าเว็บนี้เป็นอย่างนี้จริงๆ ขอรับ ทำให้เวลาผมจะ post กระทู้ทีไรผมต้องนึกก่อนเสมอว่าผมขยันหาความรู้เรื่องนี้มาพอหรือยัง หรือว่าทางผมตันแล้ว ผมถึงเลือกตัดสินใจที่จะ post หรือ ไม่ post ขอรับ
แต่ผมก็ว่ามันเป็นสิ่งที่ดีส่วนหนึ่ง แต่ส่วนหนึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ดีขอรับ

สิ่งที่ดีก็คือ เวบนี้อยากให้คนที่เข้ามารู้จักที่จะเรียนรู้วิธีการหาปลามาบ้าง ส่วนเทคนิคก็มาเก็บเกี่ยวเอาจากเวบบอร์ดนี้

แต่สิ่งที่ไม่ดีอย่างนึงคือ ผมว่าแทนที่จะตอบว่าให้เค้ากลับไปอ่านหนังสือมาก่อน หรือว่าไม่ตอบกระทู้ของเค้า เราน่าจะเปลี่ยนเป็นว่าให้เค้าลองไปอ่านหนังสือ เล่มโน้น เล่มนี้ จะดีกว่าไหมขอรับ เป็นการชี้ทางให้เค้ามากขึ้นขอรับ

อันนี้เป็นเพียงความคิดเห้นส่วนตัวของผมนะขอรับ ถ้ากระทบกระเทือนใครผู้น้อยก็ขออภัยด้วยขอรับ

พร้อมรับฟังคำติชมนะขอรับ
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
ประจวบ

โพสต์ที่ 18

ผมว่าอย่างงี้ต่อไปไม่มีคนกล้าpost แน่ๆเลยครับ
postมาเลยครับ จะบอกชื่อหุ้นด้วยก็ได้
แต่ขอให้มีเหตุผลประกอบ ไม่ใช่เชียหรือถล่มกันโต้งๆ
ไม่ใช้คำหยาบ

พวกเราชาวtviมีเหตุผลกันทุกคนครับ
เชื่อหรือไม่ ก็เป็นเหตุผลส่วนตัว
ถกกันด้วยเหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ครับ

ผมเองก็ได้หุ้นดีๆหลายตัวจากที่นี่แหละ
เพิ่งมารู้จัก fe ก็จากคุณ ปรัชญา ใน"ร้อยคนร้อยหุ้น"
ลองตามดูข้อมูลในกระทู้ที่เพื่อนๆถามตอบกัน+วิเคราะห์เอง
จึงตัดสินใจ"เก็บ"+"อม"ตาม
chatchai

โพสต์ที่ 19

ผมว่าถ้าแบบเขียนเชียร์ห้นที่ตัวเองถืออย่โดย

1. ให้ข้อมลที่ผิดพลาดโดยความตั้งใจ

2. ให้ข้อมลเพื่อที่จะขายห้น

ผมว่าสองแบบนี้คงผิดชัดเจน

แต่ที่ให้ข้อมลหรือการวิเคราะห์ผิดบ้างถกบ้าง ผมว่าไม่น่าจะคิดมากนะครับ ใครๆก็ผิดกันได้

การที่มีผ้ออกความเห็นในแต่ละกระท้มากๆ ก็เป็นการกลั่นกรองความคิดเห็นไปในตัวด้วยครับ ยิ่งในกระท้มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยดดยมีเหตผลที่ดีประกอบ ผ้อ่านจะได้เห็นความหลากหลายครับ

แต่สิ่งที่ผมอยากจะบอก การอ่านบทวิเคราะห์ห้นต่างๆนั้น บางทีบริษัทนั้นเราไม่สนใจที่จะลงทน แต่เราอาจจะได้แนวทางในการวิเคราะห์เพื่อนำไปใช้กับบริษัทอื่นที่เราสนใจครับ สามารถนำไปใช้ได้ตลอด
ล็อคหัวข้อ