เงินกู้ยืมระยะสั้น ต้องจ่าย "เมื่อทวงถาม" ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
toro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เงินกู้ยืมระยะสั้น ต้องจ่าย "เมื่อทวงถาม" ???

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

เงินกู้ยืมระยะสั้นของบริษัทนึง มียอดอย่างที่เห็นในรูป 1150 ล้านบาท ครบกำหนดชำระ "เมื่อทวงถาม" ผมสงสัยว่า ถ้าเจ้าหนี้เกิดทะลึ่งมาทวงเอาวันนี้ แล้วเราไม่มีจ่ายจะทำยังไงครับ หรือว่าในทางธุรกิจ หรือที่เค้าทำกันทั่วไปเนี่ย พอมาทวงแล้วจะมีระยะเวลาให้ต้องหาเงินมาใช้คืน หรือว่ายังไงครับ โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณมากๆ ครับ :idea:
toro

โพสต์ที่ 2

อ๋อ ขอโทษทีครับ มันเป็นแค่วงเงินให้กู้ยืมเต็มที่ระยะสั้น... :oops:  :oops:  :oops:
จะลบกระทู้ก็ลบไม่ได้แล้ว  :lol:  :roll:  :wink:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไม่ต้องลบก็ได้ครับ

วงเงินกู้ยืมระยะสั้น  ประเภทจ่ายเมื่อทวงถาม  เรียกว่าเป็นหนี้ประเภท Call Market ครับ

ข้อเสีย  คือ  ทางสถาบันการเงินสามารถทวงเงินกู้คืนวันไหนก็ได้  

ข้อดี  คือ  อัตราดอกเบี้ยที่คิดจะอิงกับอัตราดอกเบี้ยตามตลาดครับ  ซึ่งจะเปลี่ยนแปลงทุกวัน  ปรกติแล้วจะต่ำกว่าอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ทั่วไป  และข้อดีอีกอย่างคือ  เราก็สามารถจะชำระหนี้วันไหนก็ได้

การทวงเงินกู้คืนนั้น  ตราบใดที่ฐานะทางการเงินของเราและสถาบันการเงินยังมั่นคง  ก็แทบจะไม่มีปัญหาครับ  แต่ถ้าเกิดวิกฤตสภาพคล่อง  ปัญหาเกิดแน่  ผมเคยเห็นอัตราดอกเบี้ยสูงมากๆมาแล้ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
toro

โพสต์ที่ 4

โอ้ขอบคุณพี่ chatchai มากๆ ตอนนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ  :wink:  :lol:  :8)  :idea:
naris
Verified User

โพสต์ที่ 5

ถ้าเป็นแบงค์เขาจะเรียก0D หรือประเภทดอกเบี้ยMORครับ ธุรกิจที่มีกจะใช้เงินกู้และดอกเบี้ยประเภทนี้คือกลุ่มที่มีเงินเข้าออกทุกๆวันไม่แน่นอน หรือกลุ่มรับเหมาที่การใช้เงินไม่สม่ำเสมอ อัตราดอกเบี้ยจะแพงกว่าเงินกู้ระยะยาว หรือMIRประมาณ0.25-0.75ครับแล้วแต่ธนาคาร ถึงอัตราดอกเบี้ยแพงกว่า แต่เราไม่สามารถรู้ยอดการใช้เงินจริง ทำให้อัตราดอกเบี้ยรวมจ่ายจะถูกกว่ากู้ระยะยาวครับ แต่เหมือนพี่ฉัตรว่าไว้ ถ้าเศรษฐกิจทรุดมากๆ แบงค์ไม่ไว้ใจคนกู้เมื่อไหร่ ดอกประเภทนี้จะขึ้นก่อนMIR แต่ที่ขึ้นแรกสุดเลยจะเป็นดอกเบี้ยเงินกู้ผิดนัดหรือเกินวงเงินMRRและดอกเบี้ยบัตรเครดิตครับ
และที่เคยเห็นอีกกรณีคือ การกู้ระยะยาวเต็มแล้ว จึงขอระยะสั้น แถมเอามาลงทุนระยะยาว เห็นชัดเจนสุดคือn-parkครับ ยังไงก็หมุมมาส่งไม่ทัน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
toro

โพสต์ที่ 6

naris เขียน:ที่เคยเห็นอีกกรณีคือ การกู้ระยะยาวเต็มแล้ว จึงขอระยะสั้น แถมเอามาลงทุนระยะยาว เห็นชัดเจนสุดคือn-parkครับ ยังไงก็หมุมมาส่งไม่ทัน
ขอบคุณพี่ naris มากครับ ตัวอย่างนี้ทำให้เห็นภาพได้ดีเลย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

naris เขียน:ถ้าเป็นแบงค์เขาจะเรียก0D หรือประเภทดอกเบี้ยMORครับ ธุรกิจที่มีกจะใช้เงินกู้และดอกเบี้ยประเภทนี้คือกลุ่มที่มีเงินเข้าออกทุกๆวันไม่แน่นอน หรือกลุ่มรับเหมาที่การใช้เงินไม่สม่ำเสมอ อัตราดอกเบี้ยจะแพงกว่าเงินกู้ระยะยาว หรือMIRประมาณ0.25-0.75ครับแล้วแต่ธนาคาร ถึงอัตราดอกเบี้ยแพงกว่า แต่เราไม่สามารถรู้ยอดการใช้เงินจริง ทำให้อัตราดอกเบี้ยรวมจ่ายจะถูกกว่ากู้ระยะยาวครับ แต่เหมือนพี่ฉัตรว่าไว้ ถ้าเศรษฐกิจทรุดมากๆ แบงค์ไม่ไว้ใจคนกู้เมื่อไหร่ ดอกประเภทนี้จะขึ้นก่อนMIR แต่ที่ขึ้นแรกสุดเลยจะเป็นดอกเบี้ยเงินกู้ผิดนัดหรือเกินวงเงินMRRและดอกเบี้ยบัตรเครดิตครับ
และที่เคยเห็นอีกกรณีคือ การกู้ระยะยาวเต็มแล้ว จึงขอระยะสั้น แถมเอามาลงทุนระยะยาว เห็นชัดเจนสุดคือn-parkครับ ยังไงก็หมุมมาส่งไม่ทัน
ปรกติแล้วเงินกู้ OD จะไม่ค่อยมีปัญหาในการเรียกชำระหนี้คืนกระทันหัน  เพราะจะเป็นวงเงิน  และคิดอัตราดอกเบี้ยตามสัญญาเงินกู้  ค่อนข้างตายตัว  ผันแปรกับอัตราดอกเบี้ย MOR ซึ่งไม่เปลี่ยนแปลงรวดเร็วและมากนัก

แต่เงินกู้อีกประเภท  คือ  ตั๋วสัญญาใช้เงิน  จะคิดอัตราดอกเบี้ยตามระยะเวลา  ซึ่งมีตั้งแต่  1 วัน  1 เดือน  3 เดือน  อัตราดอกเบี้ยจะคิดใหม่เมื่อหมดอายุสัญญา  มีตั้งแต่ 1 วัน  1 เดือน  3 เดือน

โดยที่อัตราดอกเบี้ยจะอิงกับอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ระหว่างธนาคาร (Inter Bank) ซึ่งอาจจะผันผวนค่อนข้างมาก  ถ้าเป็นช่วงวิกฤตสภาพคล่อง  

เมื่อธนาคารไม่อยากให้กู้ต่อ  ก็คิดอัตราดอกเบี้ยบ้าเลือด  ถ้าสภาพคล่องธนาคารเหลือ  ก็คิดอัตราดอกเบี้ยถูกๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
NoNameLFC

โพสต์ที่ 8

เข้ามาเอาความรู้

ขอบคุณคนถาม และ คนตอบครับ  :lol:
mrgoodtime

โพสต์ที่ 9

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ
น้ำมันยิ่งใช้ยิ่งหมด
องค์ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่ม
กระทู้แบบนี้มีเยอะๆก็ได้ครับ
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
โพสต์โพสต์