ดูงบการเงินแล้วทราบว่ากิจการเติบโตได้อย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gapperer
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดูงบการเงินแล้วทราบว่ากิจการเติบโตได้อย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

งบการเงินที่สำคัญน่าจะมีงบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสดใช่ไหมครับ

เราจะดูงบการเงินของกิจการเพื่อให้ทราบว่ากิจการมีการขยายงาน หรือมีการเติบโตได้อย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Magneto

โพสต์ที่ 2

คร่าวๆ เอาแบบทั่วๆ ไปละกันนะครับ

ถ้ากิจการลงทุนขยายงานเองก็อาจจะมีเงินสดออกซึ่งแสดงไว้ตรงกระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุนในงบกระแสเงินสด เช่น ค่าซื้อที่ดิน ค่าซื้อเครื่องจักร ฯลฯ ซึ่งพวกนี้จะทำให้สินทรัพย์ในงบดุลสูงขึ้น และสินทรัพย์โดยทั่วไปที่มีการเสื่อมค่าก็จะทยอยถูกตัดออกมาเป็นค่าเสื่อมราคาในงบกำไรขาดทุนเมื่อเริ่มใช้งานสินทรัพย์นั้น (แต่ก็ให้ระวังว่าถ้าไม่ใช้ประโยชน์สักทีนี่เงินมันก็ออกไปแล้วนะ จริงๆ แล้วเค้าให้แสดงสินทรัพย์ด้วย NRV คือ Net Realizable Value อย่างสมมุติว่าลงทุนไปซื้อห้องแถวจะเปิดมินิมาร์ท ตกแต่งไปแล้วต่อมาทรุด เปิดไม่ได้ อย่างนี้จะบอกว่าสินทรัพย์มีมูลค่าเท่ากับที่ซื้อและลงทุนตกแต่งไปมันก็ไม่ถูก อะไรทำนองนี้ อย่าเพิ่งว่าเรื่องนี้ดีกว่า เดี๋ยวมันจะยาว)

แต่การขยายงานก็อาจจะไม่ใช่ว่าจะต้องซื้อหรือลงทุนสร้างสินทรัพย์เท่านั้น บางทีมันก็ขยายโดยวิธีอื่น เช่น การเช่า ซึ่งก็ทำให้เกิดค่าเช่า เป็นค่าใช้จ่ายในงบกำไรขาดทุน ถ้ามีการจ้างคนงานเพิ่ม ก็จะมีพวกเงินเดือน ค่าจ้าง พวกนี้เพิ่มเช่นกัน อาจจะรวมไปถึงดอกเบี้ยจากการกู้เงินมาหมุนเวียนเพิ่มเติมด้วย พวกนี้โดยทั่วไปก็สะท้อนให้เห็นในงบกระแสเงินสดตรงหัวข้อกระแสเงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงานนั่นแหละ

เหตุการณ์หนึ่งๆ มันไม่ใช่ว่าแสดงอยู่ในงบใดงบหนึ่งเพียงงบเดียวนะครับ มันอาจจะสะท้อนอยู่ในหลายงบก็ได้ แต่ผมพูดไปเฉพาะจุดสำคัญๆ ไม่งั้นคงจะยาวมาก

ทีนี้การเติบโต ก็อาจจะเป็นผลจากการขยายงานของกิจการเอง หรือเป็นเพราะอย่างอื่น เช่น ตลาดโต คู่แข่งจากไป ฯลฯ เราก็มักจะเห็นกันที่ยอดขายหรือรายได้เพิ่มขึ้น บางทีขยายถูกทาง เช่น แบรนด์เป็นที่ยอมรับมากขึ้น ก็อาจจะเห็นอัตรากำไรขั้นต้นสูงขึ้น ทีนี้ต้องดูด้วยว่ากำไรสุทธิเป็นยังไงบ้าง บางกิจการใช้วิธีทุ่มงบส่งเสริมการขาย ทำให้ยอดขายโต กำไรขั้นต้นโต แต่พอหักด้วยค่าใช้จ่ายพวกส่งเสริมการขายแล้วกำไรสุทธิอาจจะหดก็ได้ (แต่อย่าไปเหมาเอาว่ากำไรงวดนี้ดีมันจะดีอย่างนั้นต่อไป หรือถ้าแย่แล้วมันจะเป็นอย่างนั้นอีกในคราวหน้า สิ่งสำคัญคือเราต้องประเมินให้ออกว่ามันเป็นเรื่องชั่วคราวหรือมีผลต่อเนื่องไป)

เรื่องพวกนี้อ่านๆ งบไป ส่วนมากถ้ามีอะไรสำคัญเค้าก็จะอธิบายเสริมเอาไว้ในหมายเหตุประกอบงบการเงินอยู่แล้ว อย่าลืมว่า หมายเหตุประกอบงบการเงินเป็นส่วนหนึ่งของงบการเงินด้วย บางคนพอกิจการประกาศผลการดำเนินงานรายไตรมาสก็ดูแค่ กำไรสุทธิ หรือกำไรต่อหุ้น แล้วก็ซื้อๆ ขายๆ ซื้อๆ ขายๆ (อืมม์ แต่มันก็เปิดโอกาสให้คนตาดีได้หุ้นราคาถูกอยู่เหมือนกันนะ ขณะเดียวกันก็ทำให้บางคนหลงไปซื้อหุ้นให้มันแพงกันเข้าไปอีก)

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับจริยธรรมของผู้บริหารกับผู้สอบบัญชีเหมือนกัน ว่าจะทำให้เราได้เห็นตัวเลขที่สะท้อนความจริงหรือเปล่า บ้านเราไม่ค่อยมีใครฟ้องกันเรื่องพรรค์นี้ แต่เมืองนอกมีเยอะ อย่าให้พลาดเชียว

บางทีสาส์นจากกรรมการ หรือข้อมูลจากสื่ออื่นๆ (ที่พอจะเป็นกลาง) ก็อาจจะให้ข้อมูลเรื่องพวกนี้ได้ เช่น อาจจะได้ทราบพวกส่วนแบ่งตลาดที่เพิ่มขึ้น เป็นต้น หรือบางทีอาจจะทราบข่าวการขยายกิจการตั้งแต่ยังไม่เกิดจริงด้วยซ้ำ

จบแบบรวบรัดมากๆ ก่อนนะครับ :roll:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
krisy

โพสต์ที่ 3

ดูยอดขายกับสินทรัพย์รวม เราว่าง่ายดี

เพราะขายดีก็ต้องขยับขยาย กำไรดี สินทรัพย์มันก็โต

แต่ประเด็นอยู่ที่คุณภาพของยอดขาย กำไร และสินทรัพย์ก็ต้องดีด้วย มันถึงจะโตจริงๆ
.....Give Everything but not Give Up.....
gapperer

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณMagneto และคุณKristy ครับ
krisy เขียน:
แต่ประเด็นอยู่ที่คุณภาพของยอดขาย กำไร และสินทรัพย์ก็ต้องดีด้วย มันถึงจะโตจริงๆ
คำว่า"คุณภาพ" ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าคืออย่างไร
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

หลักการบริการการจัดการบอกไว้ว่า
เพิ่มรายได้
ลดค่าใช้จ่าย

นั้นคือ ลองเอา รายได้ปกติหารด้วยค่าใช้จ่ายปกติ  
เทียบกับ งบก่อนหน้า ดูแล้วว่า ได้ตัวเลขเท่านั้น
นั้งคือ ค่าใช้จ่าย หนึ่งบาทก่อให้เกิดรายได้เท่าไร
ยิ่งตัวเลขมากยิ่งดี

อันนี้ขจัดอะไรบ้างอย่างได้ ในสิ่งที่มองไม่เห็น
มันสะท้อนได้ว่า บริษัทจัดการค่าใช้จ่ายดีแล้วหรือไม่
:)
sai

โพสต์ที่ 6

gapperer เขียน:ขอบคุณคุณMagneto และคุณKristy ครับ
คำว่า"คุณภาพ" ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าคืออย่างไร
ขอแชร์ด้วยคนนะครับ คำว่าคุณภาพในภาพรวมก็คือ ความแน่นอนของกำไร เช่นธรุกิจรับเหมาก่อสร้างเมื่อได้รับงานก็จะได้กำไร เพราะฉะนั้นหากช่วงไหนมีงานมากรับรู้รายได้มาก กำไรก็จะมาก แต่หากช่วงไหนมีงานน้อยหรือไม่มีงานกำไรก็จะลดมาก อย่างนี้กำไรถือว่าคาดการณ์ยากและไม่แน่นอน(ยกเว้นรับเหมาบางตัวที่มีสัญญาจ้างงานล่วงหน้าไว้แล้วอีกเรื่องหนึ่งนะครับ ) ส่วนธรุกิจบางประเภทเช่น ร้านสะดวกซื้อ หรือ โรงไฟฟ้า รายได้ที่ได้มาจะมาอย่างเป็นประจำสม่ำเสมอ ไม่ค่อยลด หรือลดก็ลดน้อย อย่างนี้คงต้องถือว่ากำไรที่ได้มาจากธรุกิจอย่างหลังมีคุณภาพกว่าครับ
พอมาถึงการขยายงานก็คงต้องมองกว่าสิ่งที่ธุรกิจขยายหรือเติบโตขึ้นนั้น เป็นโครงการที่สามารถสร้างรายได้ได้อย่างมั่นคงหรือไม่ รายได้สม่ำเสมอหรือขึ้นขึ้นลงลง อย่างนี้เป็นต้นครับ ทีเหลือรอพี่ krisy มาต่อ
Small Details Make a Big Difference
krisy

โพสต์ที่ 7

กะแล้วว่าต้องโดนถามต่อ  :lol:

คือมันเยอะอ่ะ แล้วมันก็กว้างมากด้วย ว่าคุณภาพคืออะไร เพราะแต่ละกิจการทำมาค้าขายไม่เหมือนกัน เลยไม่ได้อธิบายไว้ตั้งแต่แรก อิอิ เพราะมันอธิบายไม่ครบแน่นอนจ้า

ถ้าง่ายๆก็น่าจะมาจาก
ยอดขายและกำไรมาจากธุรกิจที่ทำจริงๆ ก็อย่างที่คุณ sai ตอบไว้ ทำอะไรก็ได้ตังจากอันนั้น เพราะแสดงความสามารถในการแข่งขัน

กำไรได้มาเอาไปทำอะไร กำไรที่เห็นนั้นเป็นเงินสดเท่าไหร่ เพราะทุกอย่างเดินไม่เดินด้วยเงินสด

ถ้าอยากโต ต้องเอาเงินมาซื้อสินทรัพย์ เพราะสินทรัพย์เป็นสิ่งที่ทำให้เกิดรายได้ เราต้องดูรายละเอียดแล้วคิดว่ามันทำให้เกิดรายได้จริงหรือเปล่า นั่นดูความฉลาดในการใช้เงิน

ทุกอย่างมันสอดคล้องกันนะคะ
Asset --> Revenue --> Profit --> Cash --> Asset
ถ้าเดินไปตามนี้ มันก็โตจริงๆค่ะ ดังนั้นพวกที่จ่ายปันผลมากๆ มันก็จะไม่โตเพราะเงินที่ควรไปซื้อ asset น้อยลงไป

ดังนั้น คุณภาพให้อ่านเป็นเรื่องเป็นราวแบบนี้นะคะ ทำให้เวลาดู financial ratio เราไม่ดูตัวใดตัวนึง เราดูทั้งหมด

ปล. มันไม่ได้อ่านง่ายแบบนี้เลยสักกิจการเท่าที่เราไปแอบดูมา โลกมันยากกว่านี้ ต้องไปฝึกเอาจ้ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
chavanakorn

โพสต์ที่ 8

ขอแชร์ความเห็นเกี่ยวกับคุณภาพของกำไรด้วยคนนะครับ
        ตามความเห็นของผม คุณภาพของกำไรต้องมอง 2 ด้านคือ
1. ยอดขาย ณ ปัจจุบัน กับ จุดคุ้มทุนของกิจการ ถ้ายอดขาย ณ ปัจจุบันมีสูงกว่าจุดคุ้มทุนของกิจการมากๆยิ่งดีครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าถ้าสูงกว่า 20% ก็จะถือว่าดี เพราะเวลาที่กิจการประสบปัญหายอดขายตกต่ำในบางช่วงของเศรษฐกิจก็จะสามารถที่มีกำไรได้หากยอดขายลดลงไม่มากกว่า 20% อย่างนี้ถือว่ากำไรที่ได้ค่อนข้างมีคุณภาพพอสมควร
2. ปัจจัยเสี่ยงในอนาคตของกิจการมีโอกาสเกิดขึ้นน้อย ซึ่งก็แน่นอนครับว่าถ้าความเสี่ยงต่อยอดขายลดลงในอนาคตมีน้อยเท่าไหร่ และเรามั่นใจค่อนข้างแน่ว่ามันจะไม่เกิดขึ้นในช่วงระหว่างที่เราวิเคราะห์การลงทุน กำไรของกิจการก็ย่อมมีคุณภาพมากเช่นกันครับ ผมขอยกตัวอย่างอุตสาหกรรมค้าปลีกนะครับ เราลองมองดูกิจการอย่าง Big C ว่ามีความเสี่ยงใดบ้างที่คนจะไม่ไปซื้อของเค้า ซึ่งผมคิดว่าความเสี่ยงหลักๆเลยคือการเปลี่ยนพฤติกรรมการจับจ่ายซื้อของอุปโภคบริโภคจากไปเดินเลือกซื้อเป็นการซื้อผ่านอินเตอร์เน็ตหรือช่องทางอื่น ซึ่งผมคิดว่าจะไม่เกิดในประเทศไทยในอีกประมาณอย่างน้อย 5 - 10 ปีข้างหน้า
       อาจจะมีปัจจัยด้านอื่นๆอีก รอท่านอื่นๆมาแสดงความคิดเห็นต่อนะครับ ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
krisy

โพสต์ที่ 9

ค้นคำว่า คุณภาพของกำไีร ดูเอาสิค่ะในไทยวินี่แหละ เราเคยอ่านที่ีพี่พี่เค้าเขียนเอาไว้ ดีมากๆขอบอก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

krisy เขียน:...ดังนั้น คุณภาพให้อ่านเป็นเรื่องเป็นราวแบบนี้นะคะ ทำให้เวลาดู financial ratio เราไม่ดูตัวใดตัวนึง เราดูทั้งหมด

ปล. มันไม่ได้อ่านง่ายแบบนี้เลยสักกิจการเท่าที่เราไปแอบดูมา โลกมันยากกว่านี้ ต้องไปฝึกเอาจ้ะ
อธิบายได้แจ๋มมากครับคุณ krisy :D
ส่วนตัวเรื่องการอ่านงบการเงินของผมค่อนข้างปูปลามากครับ :roll:
ส่วนนึงก็เพราะปกติเป็นคนใจง่าย :lol:
ชอบอะไรที่มันง่ายๆ :wink:
พูดง่ายๆ ก็คือ ขี้เกียจ นั่นเอง :lol:

ความจริงผมชอบศึกษาตัวธุรกิจมากกว่า ค่อนข้างนามธรรมหน่อย
แต่ก็เอามาเปรียบเทียบกับงบบ่อยๆ ว่ามันสมเหตุสมผลหรือไม่

สำหรับการดู Growth ง่ายๆ ของผม คือการสังเกตการเติมโตในส่วนของผู้ถือหุ้นครับ
เพราะมันก็สะท้อนการจัดการในตัวธุรกิจได้พอสมควร อย่างที่คุณ krisy ว่า...
Asset --> Revenue --> Profit --> Cash --> Asset

และกิจการที่ผมชอบ ส่วนของผู้ถือหุ้นควรจะ Growth ไปเรื่อยๆ ได้ด้วยตัวเอง
โดยไม่ต้องกู้เงิน หรือว่าเพิ่มทุนครับ

ปล. ว่าแต่.. คุณครูทั้งหลายท่านมีความเห็นเป็นอย่างไรกั๊บ :D
gapperer

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ ได้ความรู้และแนวคิดเพิ่มขึ้นมากมาย
krisy เขียน:ค้นคำว่า คุณภาพของกำไีร ดูเอาสิค่ะในไทยวินี่แหละ เราเคยอ่านที่ีพี่พี่เค้าเขียนเอาไว้ ดีมากๆขอบอก
ขอบคุณคุณ Krisy ครับ  จะลองไปค้นดูครับ
โพสต์โพสต์