สอบถามเรื่องเครดิตปันผล BCP-DR1 ครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thanyalentino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องเครดิตปันผล BCP-DR1 ครับผม

โพสต์ที่ 1

รบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงครับ

เงินปันผลที่ได้จากหุ้น BCP-DR1 เป็นประเภท
" 2.อื่นๆ (ระบุ) : เงินเทียบเท่าเงินปันผลตามมาตรา 40(4)(ก)"

ตอนเสียภาษีปลายปี  

ถ้าผมยื่นขอเครดิตภาษีของหุ้นตัวอื่นแล้ว

ผมจะต้องรวมเงินปันผลของ BCP-DR1 ด้วยรึป่าวครับ
miracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องเครดิตปันผล BCP-DR1 ครับผม

โพสต์ที่ 2

[quote="thanyalentino"]รบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงครับ

เงินปันผลที่ได้จากหุ้น BCP-DR1 เป็นประเภท
" 2.อื่นๆ (ระบุ) : เงินเทียบเท่าเงินปันผลตามมาตรา 40(4)(ก)"

ตอนเสียภาษีปลายปี
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
baby-investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ปันผลจาก BCP-DR1 จะถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% ดังนั้นสามารถขอคืน 10% ตรงส่วนนี้ได้ครับ โดยนำรายได้จากปันผล BCP-DR1 ไปใส่ตรงส่วน 40(4)(ก) ตอนยื่นภาษีครับ
ยังไงผมคิดว่าควรขอคืนครับ นอกจากคุณ thanyalentino จะมีรายได้มากจนกระทั่งไม่สามารถนำส่วนนี้ไปรวมกับรายได้อื่นได้ จึงไม่ควรยื่น เพราะจะทำให้ต้องเสียภาษีเพิ่มอีก
โพสต์โพสต์