วอร์แรนท์หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gapperer
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คำว่าหุ้นลูก หมายถึง ตัววอร์แรนท์ ใช่ไหมครับ
วอร์แรนท์ จะแปลงเป็นหุ้นแม่ได้อย่างไรครับ
แล้ววอร์แรนท์ มีสิทธิ์ได้ปันผลไหมครับ

ยังเด็กมากครับ สำหรับการลงทุนหุ้น
ช่วยหน่อยนะครับ
leotis
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

แหะๆๆ ผมก็เด็กใหม่ครับ
ลองอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้นะครับมีตัวอย่างให้เห็นหลายหุ้นเลย เช่น ดังๆก่อนหน้านี้ ก็ SVI มั้งครับ ผมไม่ได้ถือนะ เพราะผมยังศึกษาไม่พอ เลยตกรถไปตามระเบียบ
หรือ อาจลองดูจากที่บริษัทจะแจ้งผลการใช้สิทธิ์แปลงwarrant ในทุกๆกำหนดการณ์ที่ให้ใช้สิทธ์ได้ อาจจะเป็น ไตรมาสละครั้งหรือครึ่งปีครั้ง โดยการแปลง warrant จะมีการเสียค่าแปลงด้วยนะครับ แต่ถ้าใหม่จริงๆก็ศึกษาหุ้นตัวแม่ก่อนก็ดีนะครับ :wink:
The best way to predict the future is to invent it.
gapperer
Verified User

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุณleotisนะครับ
ถามเพิ่มได้ไหมครับ
เวลาแปลงเนี่ย ต้องติดต่อไปที่มาร์หรอครับ
หรือว่าต้องไปที่บริษัทรึป่าวครับ

ยังไม่เคยซื้อวอร์แรนท์หรอกครับ
แต่เห็นคนที่ซื้อวอร์แรนท์แล้วทำให้อยากรู้บ้าง
เลยไปเปิดอ่านหนังสือที่มีอยู่
เห็นมีแต่ว่ามีค่าแปลง
แต่ไม่มีบอกว่าต้องติดต่อไปที่ไหน
เลยสงสัยน่ะครับ
โพสต์โพสต์