การให้ short sell นี่ เป็นประโยชน์กับตลาดเมืองไทยมั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
kot31
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การให้ short sell นี่ เป็นประโยชน์กับตลาดเมืองไทยมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

อย่างวันนี้ที่ต่างชาติไล่ซื้อ 4800 ล้านเนี่ยผิดปกติมั๊ยครับ ทุกทีอย่างมากก็ buy 8000 ล้าน วันนี้แค่ buy ก็ 12,000 ล้านแล้ว

ผมเลยคิดว่าจากที่เมื่อวาน volume เข้ามามากแล้วลาก SET ขึ้นมากเลยทำให้ต่างชาติตองรีบเข้ามาซื้อ ผมเลยคิดว่าน่าจะมาจากว่าต่างชาติ ทำ short sell ไว้ ถ้าปล่อยให้ราคาขึ้นไปมาก จะขาดทุน เลยต้องรีบเข้าซื้อ

อย่างนี้แล้วมันน่าจะมีแต่ผลเสียกับตลาดเมืองไทยนะครับ เพราะมีคนกลุ่มนึงสามารถบังคับตลาดได้ รัฐน่าจะหาทางเข้ามาป้องกันหน่อย เพื่อสร้างเสถียรภาพของตลาดไทย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวแล้ว ตลาดหุ้น มีเสถียรภาพอยู่แล้ว

คือต้องแยกตลาดหุ้น กับตัวบริษัทที่อยู่ในตลาดหุ้น ออกจากกันก่อนนะครับ

บริษัทที่อยู่ในตลาด เมื่อระดมทุนแล้ว เงินก็เข้าบริษัทไป

ราคาหุ้นจะขึ้นจะลง ก็ไม่เกี่ยวกับบริษัทนะครับ

ความมั่นคงของบริษัท เกิดจากการทำกิจการ ให้มีกำไร บริหารให้มีหนี้น้อย มีกำไร มีการเติบโต

ส่วนตลาด หุ้น ก็จะมีเสถียรภาพในตัวมันเอง คือ ถ้าราคาหุ้นลงมากๆ ก็จะมีคนเข้ามาซื้อ

ในขณะเดียวกันถ้าราคามันขึ้นไปมากๆ ก็จะมีคนเข้ามาขาย

มันก็เป็นอย่างนี้มานานแล้วครับ

ราคาหุ้นที่แกว่งไปแกว่งมา เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง ไม่ได้ทำให้ตลาดไม่มีเสถียรภาพ

แต่ราคาที่แกว่งไปแกว่งมา ทำให้เกิดโอกาส ในการซื้อ หรือขาย หลักทรัพย์ ที่ดี หรือไม่ดี
ล็อคหัวข้อ