แลกเปลี่ยนข้อเสีย GLOBAL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
boom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ส่วนตัว คิดว่า น่าจะเป็น BIG C ที่ขายวัสดุก่อสร้าง
แต่ข้อเสีย ที่รวบรวมได้ น่าจะเป็ฯ สินค้าคงเหลือ ที่ใช้วิธี การสต๊อกของเอง เสี่ยงมาก มาร่วมแลกเปลี่ยนกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai

Re: แลกเปลี่ยนข้อเสีย GLOBAL

โพสต์ที่ 2

boom เขียน:ส่วนตัว คิดว่า น่าจะเป็น BIG C ที่ขายวัสดุก่อสร้าง
แต่ข้อเสีย ที่รวบรวมได้ น่าจะเป็ฯ สินค้าคงเหลือ ที่ใช้วิธี การสต๊อกของเอง เสี่ยงมาก มาร่วมแลกเปลี่ยนกันครับ
รบกวนคุณ boom ช่วยขยายความที่คิดว่าน่าจะเป็น bigc ที่ขายวัสดุก่อสร้างหน่อยสิครับ
Small Details Make a Big Difference
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize
ผู้ติดตาม: 1

Re: แลกเปลี่ยนข้อเสีย GLOBAL

โพสต์ที่ 3

boom เขียน:ส่วนตัว คิดว่า น่าจะเป็น BIG C ที่ขายวัสดุก่อสร้าง
ทำไมต้อง บิ๊กซี ครับ
boom

เพราะ

โพสต์ที่ 4

ผมว่าแนวทางเป็นโมเดิร์นเทรด เหมือนกัน แต่ GLOBAL ขายวัสดุ ก่อสร้าง แต่BIGC ขายของอุปโภค แรกๆ ก็คงต้องลองผิดถูก อีกหน่อย พอสาขาจำนวน มากขึ้น ผมคิดว่า GLOBAL คงต้องคือค่า FEE แรกเข้า เป็น COmmunity อีกกลุ่มหนึ่ง
ผมอาจจะมองผิดก็ได้   วันนี้ ข้อเสียอาจมีมากก็ได้ เหมือนกับช่วงแรกๆ ที่เข้ามาของ BIGC คือ ไมรู้ว่าจะออกมาดีไหม แต่ทุกวันนี้  ใครจะไปห้างก็ต้อง BIG C LOTUS   ใครจะซื้อของแต่งบ้าน ก็ต้อง HMPRO GLOBAL  แชร์ความคิดครับ
hmunoi

โพสต์ที่ 5

Share ให้ฟังนะครับ
ผมเคยไปดูมา 2 สาขาครับ
ไม่แน่ใจว่าผมไปดูที่ที่คนน้อยหรือป่าวนะครับ
ซึ่งจากการสามถามมาก็จิงครับ ไปดูสาขาที่คนน้อยที่สุด

เท่าที่ทราบมา เจ้าของเห็นแนวของ Home Depot ก็เลยมาทำนะครับ
เจ้าของเป็นคนชอบซื้อที่ ที่ทุกสาขาเป็นของ บริษัท ไม่มีเช่า

แนวทางการบริหารร้าน ค่อนข้างดีนะครับ
พนักงานขายก็จะได้ เปอร์เซ็นต์การขายเป็นทีม ก็จะช่วยกันขายครับ
จัดเรียงสินค้าเป็นระเบียบมาก
ร้านจะร้อนพอสมควร ผมก็เลยถามเค้าว่า ร้อนแบบนี้คนมาเดินบ่นไหม
พนักงานบอก บ่นแต่ก็มา เพราะของถูก

ข้อเสียอาจจะเป็นไปได้ว่า ธุรกิจแบบนี้ยังใหม่มากสำหรับประเทศเรา
คนที่ที่จะมาซื้อของ ทำ DIY ก็คงยาก ผมก็ไม่ทำครับ คริคริ
จะเป็นแนวผู้รับเหมามาซื้อมากกว่า
หรือเป็นแนวจูงมือกันมาเลือกอะไรหว่างเจ้าของบ้านกับผู้รับเหมาครับ
Smile Now. Cry Later.
DevilCupid

โพสต์ที่ 6

คงเป็นเรื่องมีทุกสิ่งที่ลูกค้าต้องการนี่แหละ
ของหลากหลายทำให้การหมุนเวียนสินค้าใช้เวลานาน
ใช้เงินลงทุนสูง และไปจมกับสินค้าที่นานๆจะขายออกมากเกินไป
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
bladew124

โพสต์ที่ 7

ขอแจมในมุมกว้างๆ ครับ

ข้อเสีย

คู่แข่ง ไทวัสดุ โฮมเวิร์ค มาแล้ว

เงินจมในที่ดิน

ข้อดี

ปีหน้าอยู่ในเทรนด์

แผนงานขยายสาขา ต่อเนื่อง
IMAGINATION
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

I think this business model in thailand still not really proven.This business is capital intensive with negative working cap.The risk of this business model is expanding business with increasing capital.I think investors should follow the progression of the company until everything is favor for invesment.As Warren teachs investors " To be good investor he only wait for the right opportunity".
Glaxo

โพสต์ที่ 9

ถ้ามองในแง่การเติบโต ก็น่าจะชัวร์ในช่วง 2-3ปีข้างหน้า เพราะสาขามากขึ้น คนซื้อก็น่าจะมากกขึ้นในแต่ละสาขา

ข้อเสียน่าจะเป็นเรื่องลูกค้าที่เป็นผู้รับเหมา แม้ว่าสินค้าถูกแต่บิลบวกเพิ่มไม่ได้ ซื้อเชื่อก็ไม่ได้ไม่เหมือนซื้อจากร้านค้า

ไปเดินมาแล้วของถูกกว่า HMPRO และมีหลากหลายกว่า
โพสต์โพสต์