ขอถามเรื่องงบการเงินQ4ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
drypoint
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

งบการเงินในQ4นี่ไม่มีแสดงแยกเหรอครับผมเห็นมีแต่รวมเป็นงบปี อย่างนี้คือเราต้องเอางบของ3Qก่อนหน้ามาลบเองใช่ไหมครับ
winkung
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอถามเรื่องงบการเงินQ4ครับ

โพสต์ที่ 2

drypoint เขียน:งบการเงินในQ4นี่ไม่มีแสดงแยกเหรอครับผมเห็นมีแต่รวมเป็นงบปี อย่างนี้คือเราต้องเอางบของ3Qก่อนหน้ามาลบเองใช่ไหมครับ
ใช่แล้วครับ  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เข้าใจผิดกันนิดหน่อย
บริษัทมีสองทางเลือกในการส่งงบไตรมาสสี่คือ
1. ส่งงบไตรมาสสี่ภายในเวลา 45 วันหลังจากปิดรอบบัญชี
และส่งงบปีตามหลังอีกครั้งหนึ่ง ทำให้ส่งงบปีได้ช้าลง
แต่ติดข้อกฏหมายเรื่องนัดประชุมผู้ถือหุ้นกระทำภายใน 4 เดือนหลังจากปิดรอบบัญชี
2. ส่งงบปีนั้นภายใน 60 วันหลังจากปิดรอบบัญชี
บริษัทส่งใหญ่กระทำกัน

หากเจอบริษัทดำเนินการตามข้อแรก
ไม่ต้องเอาไปลบเพราะว่ามีเห็นๆเลยว่า ไตรมาสสี่เป็นเช่นไร
แต่หากเจอแบบข้อสอง ก็ต้องหักเอาเอง โดยเอางบปีตั้ง แล้วไปหางบการเงินในไตรมาสสามมาหักลบกันเอาเอง

ในความคิดของผม บริษัทที่ต้องการส่งงบไตรมาสสี่ มีจุดประสงค์ที่แสดงอะไรซักอย่างในไตรมาสสี่ว่าดีเยี่ยมยอด มีอะไรที่แตกต่าง จึงส่งกัน
เพราะ มันมีเวลาน้อยกว่าส่งงบปี

คงจะชัดเจนกระจ่างแล้วนักครับ
:)
:)
โพสต์โพสต์