สอบถามเรื่องมูลค่าของหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gold5599
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ที่เคยทำ DCF เพื่อหามูลค่าจริงของหุ้น เคยคำนวณแล้วได้ผลติดลบไหมครับ  แล้วมันหมายความว่าอย่างไร ผมลองดูแล้วส่วนใหญ่จะเป็นตัวใหญ่ๆ ทั้งนั้นเลยที่ติดลบ งงเลย  ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

DCF ติดลบ เพราะ FCF ติดลบเป่าครับ
ลองยกตัวอย่างมาสิครับ..?
gold5599

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับพี่ ส.สลึง ครับ CFC ติดลบครับ แต่งงที่ว่า ทำไม หุ้น อย่าง BABPU  SCCC  เมื่อคำนวณออกมาแล้วทำไมถึงติดลบ ในความเป็นจริง CFC หุ้นเหล่านี้ น่าจะเป็นบวก แล้วก็ราคาหุ้นไม่น่าจะออกมาในลักษณะนี้ ทั้งๆ ใช้ตัวแปรตัวเดียวกันกับหุ้นตัวอื่นๆ ขอบคุณครับ
gold5599

โพสต์ที่ 4

[quote="gold5599"]สวัสดีครับพี่ ส.สลึง ครับ CFC ติดลบครับ แต่งงที่ว่า ทำไม หุ้น อย่าง BABPU
ส.สลึง

โพสต์ที่ 5

FCF ติดลบได้ครับ
โดยความหมายคือแทนที่กิจการจะมีเงินสดอิสระ
กลายเป็นว่ากิจการดูดเงินสดเพิ่มเข้าไปใช้ในกิจการ

พี่ gold5599 ลองกลับไปดูงบในปีที่ FCF ติดลบ
จะเห็นรายการที่มีการลงทุนมากเป็นพิเศษ
เช่นซื้อที่ดิน อาคาร เครื่องมือ เครื่องจักร ฯลฯ

เพราะสิ่งที่ผู้บริหารบริษัทกำลังทำคือ
การใช้เงินจากการกู้เงิน / เพิ่มทุน
ไปใช้ให้มีประโยชน์ต่อการขยายงาน
และสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับบริษัทในระยะยาว

แต่จะประสบความสำเร็จในอนาคตหรือไม่
ก็เป็นอีกประเด็นนึง

ทีนี้ ปัญหา.. FCF ติบลบ
แล้วจะหามูลค่าหุ้นด้วยวิธี DCF ได้ยังไง..?

ผมก็ไม่รู้ครับ :) ...

แต่..

การจะประมาณมูลค่าหุ้น ไม่ได้มีวิธีเดียวนี่ครับ :wink:
gold5599

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ ส.สลึง มากครับ  กำลังหาวิธีอื่นอยู่ครับ  ส่วน DCF ทำเอาไว้ให้อุ่นใจครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 7

FCF ติดลบแล้วต้องดูด้วยนะครับ
ว่าบริษัทกำลังสร้างภาระใหญ่หลวงอยู่หรือเปล่า
หรือเป็นการขยายงานปกติ
ซึ่งปกติผู้บริหารมักจะมีความเห็นในแง่ดีมากๆ
ฟังแล้วพาลพาเราเคลิ้ม
ราคาหุ้นพุ่งไปได้สักระยะ สักพักวงก็เริ่มแตก :lol: ...
ยังไงก็ว่ากันตามเนื้อผ้าครับ :)
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 8

อ้างอิงตามหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเองของคุณสุมาอี้นะครับ

FCF จะติดลบได้ก็ต่อเมื่อเกิดการลงทุนสูงๆ ในช่วงปีที่มีการเติบโตครับ
สมมติฐานที่เราต้องใช้ก็คือ

บริษัททุกบริษัทจะเติบโตตลอดไปไม่ได้ เมื่อถึงระดับหนึ่งบริษัทนั้นจะมีอัตราการเติบโตลดลง จนในที่สุดจะโตได้ไม่เกินอัตราเงินเฟ้อ

เราต้องแยกคิดการหามูลค่าของกระแสเงินสดอิสระออกเป็น 2 ช่วงคือ ช่วงที่บริษัทเติบโต และช่วงที่บริษัทอิ่มตัวครับ

ช่วงที่บริษัทอิ่มตัวนั้นบริษัทจะไม่มีการลงทุนใดๆเพิ่ม กระแสเงินสดอิสระในช่วงนี้จะเป็นบวกแน่นอนครับ

เมื่อนำทั้ง 2 ช่วงมาบวกกันแล้วผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นบวกครับ

ลองนึกภาพเล่นๆว่า ปตท จะทำกระแสเงินสดอิสระของตัวเองติดลบได้สีกกี่ปีกัน ถ้าทำติดกันเป็น 10 ปี ก็ล้มละลายแล้วล่ะครับ ไม่มีใครที่ไหนจะลงทุนตลอดเวลาโดยที่ไม่ต้องการคืนทุนหรอกครับ
อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์