ถ้าผมจะเลือกหุ้นจากทั้งหมด เล่นแบบ vi ควรจะดูอะไรก่อน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
quarkmaster
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าผมจะเลือกหุ้นจากทั้งหมด เล่นแบบ vi ควรจะดูอะไรก่อน

โพสต์ที่ 1

คือผมได้ลองอ่านหนังสือมาพอสมควร (ส่วนมากเป็นของ วอเร็น)

เลยแบบ จากหุ้นทั้งหมด หรือจากห้อง ร้อยคนร้อยหุ้น

เราจะมีวิธีตัดตัวเลือกยังไงดี ดูค่าอะไรก่อน

ดู roe     p/e    หรือ ปั่นผลก่อนดี

อะไรประมาณนี้

ขอโทษที่เขียน งงๆนิดหน่อย

บางที งง กับศัพท์เทคนิค

ขอบคุณมากครับ
merman

โพสต์ที่ 2

ผมก็รู้ไม่ค่อยมากเหมือนกัน แต่ผมคิดว่า ความจริงต้องดูทุกอย่างในงบการเงินครับ แล้วก็ดูที่ตัวบริษัท ประกอบกันครับ ส่วนถามว่าตัวไหนสำคัญสุด อันนี้แล้วแต่ style การลงทุนของนักลงทุนนั้นๆครับ อย่างนักลงทุนระดับโลก ก็มีวิธี วิเคราะห์ ที่ไม่เหมือนกันครับ เมื่อเราลงทุนไปเรื่อยๆเราจะวิธีการลงทุนที่เหมาะกับเราแล้ว เราชอบวิธีนั้นครับ แต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ แต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน ก็ดีคือ หาหุ้นที่มูลค่า ต่ำกว่าความเป็นจริง

เช่น

1. วอเร็น ชอบ magin of safty
2. John Neff ชอบหุ้น P/E ต่ำๆ
3. และคนอื่นๆ แต่จำไม่ได้แล้วครับ

ผิดพลาดอย่างไรรบกวนชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

1.ROE
2.PE
3.GROWTH
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ลอง follow เป็นstepสิคับ
5 force model
SWOT analysis
ประเด็นตรวจสอบ10ข้อของbuffett
catalyst
risk

ผมมั่วๆเอา555
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ดูว่าในสมองของเราจับกลุ่มของหุ้นได้เท่าไร
ในจำนวน 500 หุ้น

เช่นตัวอย่าง(เอาทันสมัยหน่อย)
ปิดแยกราชประสงค์มีกิจการไหนในตลาดกระทบบ้าง
จำพวกนี้ล่ะครับ

แล้วค่อยไปเจาะรายตัวต่อไป
ว่ามี margin of safety มากพอที่ถือไปนานแสนนานหรือไม่

:)
:)
โพสต์โพสต์