สงสัยเรื่องจำนวนหุ้นที่นำมาคิดอัตราส่วนต่างๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
makkmasunsub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่องจำนวนหุ้นที่นำมาคิดอัตราส่วนต่างๆครับ

โพสต์ที่ 1

สงสัยเรื่องจำนวนหุ้นที่นำมาคิดอัตราส่วนต่างๆ เช่น EPS / Div yield และอื่นๆ ครับ คือว่าควรจะใช้จำนวนหุ้นจากในส่วนของผู้ถือหุ้นที่ชำระแล้วหรือจะใช้จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยที่ในงบกำไรขาดทุนใช้คิดกำไรต่อหุ้นครับ  และมันต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ใช้จำนวนหุ้นที่เรียกชำระแล้วดีกว่าครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
makkmasunsub
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับพี่ฉัตรชัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

แต่ถ้าจะประเมิน forward EPS ระวังหุ้นเพิ่มขึ้นจากพวก ESOP หรือพวกวอร์แปลงสภาพด้วยนะครับ  :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
โพสต์โพสต์