ปันผลเป็นหุ้น คืออะไร เกิดผลอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปันผลเป็นหุ้น คืออะไร เกิดผลอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

พอดีผมสงสัยในกรณ๊ที่เกิดกับAlluconครับ
กรุณาอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
:D
sattaya

โพสต์ที่ 2

กรณีหุ้นปันผล
1. จะได้หุ้นเพิ่มขึ้นมา เช่น แจกหุ้นปันผลอัตรา 2:1 ถ้าเดิมถือหุ้นอยู่จำนวน 100 หุ้น ก็จะได้หุ้นปันผลมา 50 หุ้น รวมเป็น 150 หุ้น โดยที่ราคาทุนเท่าเดิม
2. วันที่หุ้นปันผลเข้าตลาด ราคาตลาดก็จะถูกเฉลี่ยด้วยหุ้นใหม่
3. eps ก็จะลดลงเพราะจำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น
4. จำนวนหุ้นในตลาดเพิ่มขึ้น ทำให้ซื้อง่ายขายคล่องขึ้น
สติมา ปัญญาเกิด
chowbe76
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มันคือการเพิ่มทุนน่ะแหละคับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
thaloengsak

โพสต์ที่ 4

แล้วต่างกับการเพิ่มทุนแบบอื่นๆอย่างไรครับ
จากข้อมูลที่ได้รับมา มันช่วยได้แค่เพิ่มสภาพคล่องใช่ไหมครับ
รายย่อยอย่างเราจะได้ประโยชน์อย่างไรล่ะ?
อย่างนี้ปันผลเป็นเงินสดจะเป็นธรรมที่สุดใช่ไหมครับ
yy

โพสต์ที่ 5

ปันผลเป็นหุ้น ตามตรรกะแล้วน่าจะเป็นดังนี้
... ทำให้บริษัทมีเงินลงทุนขยายกิจการโดยไม่ต้องไปกู้มาให้เสียดอกเบี้ย
... ทำให้รายได้สูงขึ้นจากการขยายกิจการ
... ทำให้กำไรขั้นต้นสูงขึ้นตามยอดขาย
... ทำให้กำไรหลังหักดอกเบี้ยแล้วสูงขึ้น
.. ทำให้ EPS น่าจะสูงขึ้น (หลังคิด dilution ของจำนวนหุ้นที่เพิ่มแล้ว)
... ทำให้ราคาหุ้นน่าจะสูงขึ้น

ข้อดีอีกอย่างก็คือ ถ้าผู้ถือหุ้นยังสนใจจะเอาเงินปันผลซื้อหุ้นเดิมเพิ่ม
... การจ่ายเป็นเงินทำให้ต้องเสียค่าธรรมเนียมการซื้อให้แก่โบรคเกอร์
... แต่การปันผลเป็นหุ้น ทำให้ได้หุ้นเพิ่มเลยโดยตรง จึงเป็นประโยชน์มากกว่า
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
thaloengsak

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับทุกท่าน
:D
คนแก่มือเก่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

อีกอย่างอย่าลืมนะครับว่า
ปันผลเป็นหุ้น
ยังต้องเสียภาษี 10% เหมือนเดิม
ซึ่งบริษัทมักจะจ่ายเงินสดให้มาเสียภาษีพอดีๆพร้อมกันด้วย
ยกเว้นพวกได้ BOI ไม่เสียภาษี
นอกจากนั้น ปันผลเป็นหุ้น เอาจำนวนเงินไปเครดิตภาษีได้เหมือนเงินปันผลครับ
ตัวหนังสือต้องพิมพ์ใหญ่ๆ เพราะอ่านไม่ออก
ไม่ว่ากันนะครับ
โพสต์โพสต์