กำลังสนใจในกองทุนที่ลงทุนในจีน ขอความเห็นด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนรักน้ำมัน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำลังสนใจในกองทุนที่ลงทุนในจีน ขอความเห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

กำลังสนใจในกองทุนที่ลงทุนในกองทุนหุ้นจีน อย่างเช่นของ TMB ขอความเห็นด้วยครับ ว่าดีไม่ดีอย่างไร ขอให้ท่านที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยครับ และไม่ทราบว่ามีกองทุนที่อื่นอีกหรือไม่นอกเหนือจาก TMB ขอบคุณครับ
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
blueplanet

โพสต์ที่ 2

คนที่จะลงทุน ตปท นั้น ควรมีความรู้ 3 อย่าง
1. ความรู้ในหุ้นไทยอย่างดี
2. ความรู้ในหุ้น ประเทศนั้น
3. ความรู้ในค่าเงินของประเทศนั้น
แล้ว ค่อย มาพิจารณา ว่า รวามแล้ว ดี กว่า ลงทุนในประเทศ จึงลงทุน ตปท
ในความรู้สึกผม ผมว่ามันเกินความรู้ของคนๆนึงมากเกินไป
ถึงแม้ จะเป็นกองทุน คุณก็ต้องใช้หลักเดียวกัน
Blueplanet
sunsurn

โพสต์ที่ 3

สนใจอยู่เหมือนกัน กำลังพยายามศึกษาอยู่
ตัวนี้กองทุนตัวแม่อยู่ตลาดฮ่องกง ชื่อ ishare A50 code 2823
ปัจจุบันซื้อขายมากกว่า nav 20%
ต้นทุนการซื้อจากบลจ.    -------ไปตลาดฮ่องกง  ประมาณ  1-2%
เงินเป็น dollar HK
โดยส่วนตัวคิดว่ามันแพงกว่ากองทุนประเภท H-share
จากที่ผ่านมากองทุนนี้มีการขึ้นลงค่อนข้างสูง

ผมสนใจตัวนี้มากกว่า H-share index  ETF      code     2828HK
บลจ.ของไทยคือ scbce  กับ ayfchina
หุ้นในกลุ่มนี้เป็นธนาคาร  50%
พลังงาน 20%
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4

ท่านเจ้าของกระทู้กำลังมองเห็นอะไรแน่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมไม่ค่อยชอบกองทุนดัชนีเท่าไหร่ แต่ถ้ามองตลาดเป็นขาขึ้นเต็มตัว กองทุนพวกนี้น่าสนใจอย่างแรงครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 5

นักดูดาว เขียน:ท่านเจ้าของกระทู้กำลังมองเห็นอะไรแน่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมไม่ค่อยชอบกองทุนดัชนีเท่าไหร่ แต่ถ้ามองตลาดเป็นขาขึ้นเต็มตัว กองทุนพวกนี้น่าสนใจอย่างแรงครับ
ผมกำลังคิดว่าจะแบ่งเงินซักไม่เกิน 5 % ของพอร์ตหาจังหวะเก็บตลาดหุ้นจีนผ่านกองทุน  TMBCHEQ คงไม่ได้มองเห็นอะไรเป็นพิเศษหรอกครับ แค่อยากกระจายการลงทุนออกไปบ้าง และตอนนี้ตลาดหุ้นจีนก็น่าสนใจเพราะ P/E เริ่มมาอยู่ในจุดที่น่าสนใจอีกครั้ง แต่คงยังไม่ใช่ตรงนี้หรอกครับ ใจก็ยังหวัง MOS ที่มากกว่านี้ เพราะ P/E ตลาดเซี่ยงไฮ้ ชนิด A ตอนนี้ยังอยู่ประมาณ 18-19 เท่า
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
โพสต์โพสต์