สอบถามค่า p/e, p/bv, d/y และ roe

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pisitK15
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามค่า p/e, p/bv, d/y และ roe

โพสต์ที่ 1

ถ้าต้องการซื้อหุ้นสักตัว อยากทราบว่ามีหลักการเปรียบเทียบค่าต่างๆอย่างไร
1.ค่า P/E สูงหรือต่ำ ดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
2 ค่า P/BV สูงหรือต่ำดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
3. ค่า DIVIDEND YIELD สุงหรือต่ำดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
4. ค่า ROE สูงหรือต่ำ ดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ผมอ่านมาหลายเล่มแล้วงงครับ
ขอบคุณมากครับ
จากมือใหม่หัดลงทุนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามค่า p/e, p/bv, d/y และ roe

โพสต์ที่ 2

1.ค่า P/E สูงหรือต่ำ ดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
ต่ำดี
2 ค่า P/BV สูงหรือต่ำดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
ต่ำดี
3. ค่า DIVIDEND YIELD สุงหรือต่ำดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
สูงดี
4. ค่า ROE สูงหรือต่ำ ดีครับ ค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรครับ
สูงดีจ้า

ไปอ่านชุดหุ้นห่านทองคำสิเข้าใจง่ายดีครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
โพสต์โพสต์