ขอทราบวิธีการคำนวณการเติบโตครับ (อธิบายด้านในครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prodigy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอทราบวิธีการคำนวณการเติบโตครับ (อธิบายด้านในครับ)

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบว่าเราสามารถใช้ excel เพื่อคำนวณอันตาการเติบโตของกิจการได้ยังไงครับ

โจทย์ประมาณนี้นะครับ

ปี 1994 ยอดขาย = 1000 ล้าน

ปี 2011 ยอดขาย = 2750 ล้าน

ผมอยากทราบว่าอัตราโตเฉลี่ยของบริษัทนี้เท่าไหร่ ผมจะคิดยังไงครับ ขอบคุณครับ :B
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: ขอทราบวิธีการคำนวณการเติบโตครับ (อธิบายด้านในครับ)

โพสต์ที่ 2

คิด Compound Annual Growth Rate - CAGR
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
manza125

Re: ขอทราบวิธีการคำนวณการเติบโตครับ (อธิบายด้านในครับ)

โพสต์ที่ 3

ปี 1994 ยอดขาย = 1000 ล้าน
ปี 2011 ยอดขาย = 2750 ล้าน
ยอดขาย 17 ปี
ฉะนั้นทบต้นประมาณ 6%

สูตร ; r = [ (fv/pv)^1/n ] -1
ผลตอบแทน = [ (2750/1000)^1/17 ] - 1

แล้วเอาคำตอบมาคูณ 100 เพื่อทำเป็นเปอร์เซ็น

ส่วนเรื่องการทำใน excel ไม่ค่อยถนัดครับ รอผู้เชี่ยวชาญหรือ pm ไปคุยกับคุณ ครรชิต ดูก็ได้ครับ

ปล. ผิดพลาดอะไร ขอโทษด้วยครับ
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
prodigy

โพสต์ที่ 4

ขอบพระคุณทุกๆท่านครับบบบ :mrgreen:
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

วิธีการคำนวณผลตอบแทนหรือการเติบโตแบบทบต้นkeyลงในEXCEL ตามนี้ครับ
=RATE(17,,1000,-2750) คือ 6%
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
kopoko

โพสต์ที่ 6

เสนอความคิดอีกแบบ
ผมคิดแบบชาวบ้าน ให้โตคงที่ x % 17 ปี
(1+x)^17 *1000=2750 หา x ก็ได้อัตราการเติบโตครับกดเครื่องคิดเลขเอา :idea:
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
Financeseed

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :D :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์