แนวทาง VI มีการตั้ง cut loss กันมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
birdduckwater
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนวทาง VI มีการตั้ง cut loss กันมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากกกก...ที่คิดว่าชีวิตนี้จะผันตัวเองเป็น Hardcore VI ให้ได้
เรื่องมีอยู่ว่า ผมรับหุ้นใกล้ปันผลตัวหนึ่งมาที่ 24.2 บาท (หลายท่านอาจร้อง อ๋อ~) อันที่จริง ผมตั้งใจจะรับมาตั้งแต่ ราคาหุ้น 20 บาทแล้ว (ทุกรอบที่เล่นใน click2win ผมจะรับตัวนี้มาเกิน 80% ของพอร์ททุกครั้ง เพราะเชื่อในความแข็งแกร่งของบริษัท)

แต่กว่าพอร์ทของผมจะได้รหัสซื้อขายจริง (จะเห็นว่า ผมเป็นมือใหม่มาก เพิ่งเปิดพอร์ทกันเลยทีเดียว) ราคาก็วิ่งมาไกลมากแล้ว อาจจะรับมาตอนมันสูงไปนิด แต่จากการคำนวณ อย่างงูๆปลาๆของผม ผมเชื่อว่ายังคงต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของมัน และผมก็เชื่ออีกว่า ส่วนปันผลที่สูงพอควร จะเป็นเหมือนกับdiscount ราคาหุ้นให้ผมได้

และในวันนี้ ราคาหุ้นตกไปนิดหน่อยที่ 24 บาท อยู่ช่วงหนึ่ง ผมก็ได้เอาเรื่องนี้ไปคุยกับเพื่อนที่อ้างว่า เค้าเป็น technical VI เค้าก็ถามว่า ผมคงรู้สึก ตุ้มๆต่อมๆ สินะ
ผมบอกเปล่าเลย สีแดงอ่ะผมชอบ ก็เลยไปรับมาเพิ่มเพื่อลดทุน เพื่อนก็ตกใจแล้วบอกว่าให้ระวังให้ดี แล้วควรตั้ง cut loss ไว้ด้วย และที่ควรระวังคือ หลังจากXD
หุ้นคงจะลงไปอีกพอสมควร ตั้ง cut ไว้ก็ดี

ประเด็นก็คือ สำหรับแนวทางของผมแล้ว การ cut loss จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ บริษัทจะเจ๊งเท่านั้น ไม่มีการ cut ทิ้ง หรือ cut เพื่อมาช้อนเพิ่ม
ถ้าบริษัทไม่เจ๊ง สีแดงคือสัญญาณซื้อของผม ไม่ใช่สัญญาณขาย เพราะผมคิดว่าตราบใดที่ผมไม่ขาย ผมก็ไม่มีวันแพ้ และผมจะยอมแพ้ก็ต่อเมื่อ บริษัทไปไม่รอดแล้วเท่านั้น

แต่เนื่องจากผมเป็นมือใหม่มากๆในตลาดหุ้นไทย (ประสบการณ์ไม่เกิน 3 เดือน) ผมจึงอยากมาขอความเห็น VI รุ่นพี่ทั้งหลายว่า

รุ่นพี่ VI มีความเห็นในเรื่องการตั้ง cut loss อย่างไรกันบ้างครับ??
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: แนวทาง VI มีการตั้ง cut loss กันมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าศึกษามาอย่างดีแล้วว่าบริษัทนี้แข็งแกร่ง สามารถเติบโตอย่างแข็งแกร่งมั่นคงได้ในระยะยาว มีภูมิต้านทานต่อสภาวะเศรษฐกิจถดถอยได้ดีแล้ว ราคาหุ้นที่ลดลงเป็นสัญญาณที่ดีในการซื้อหุ้นเพิ่มครับ แต่ต้องเป็นเงินเย็นนะครับ

ทั้งนี้ผมแนะนำบนสมมติฐานว่าเวลานี้ราคาหุ้นไม่ได้สูงเกินมูลค่าที่ควรจะเป็นแล้วนะครับ
มูลค่าที่ควรจะเป็นของแต่ละคนก็จะต่างกันไป ขอให้มีส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยเยอะๆละกันนะครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
superboy

Re: แนวทาง VI มีการตั้ง cut loss กันมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

cut loss เมื่อหลงทาง คิดไปเองคนเดียว

แต่ถ้ากิจการที่เราเลือกลงทุน อนาคตดี ระยะสั้น ไม่ต้องสนใจเรื่องราคา

เข้าใจ ผมก้อชอบดูตรงราคา ทุกวันนี้ ผมยังดูราคาหุ้นทุกวัน เลย เซ็ง เสพติดราคาหุ้นไปแล้ว อิอิอิ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 4

ถ้าคุณเข้าใจกิจการดีแล้วการที่ราคาลงก็ควรซื้อเพิ่มอย่างที่คุณเข้าใจ แต่ผมเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับสำหรับมือใหม่ ก่อนที่จะซื้อเพิ่มขอให้คุณลองกลับไปดูอีกครั้งว่าที่เราเข้าใจนั้นถูกต้องจริงๆ ไม่ใช่เราเข้าใจไปเอง เพราะถ้าคุณเข้าใจในกิจการผิดแทนที่คุณจะกำไรมากขึ้น คุณอาจขาดทุนมากขึ้นได้ครับ ดังนั้นก่อนการซื้อทุกครั้งขอให้มั่นใจจริงๆว่าเราเข้าใจถูกแล้วครับ ขอให้ร่ำรวยครับ
wit163

โพสต์ที่ 5

กำลังงมอยู่จะได้ cut loss ไหมเนี่ย :D
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
McDonald

โพสต์ที่ 6

birdduckwater เขียน:สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากกกก...ที่คิดว่าชีวิตนี้จะผันตัวเองเป็น Hardcore VI ให้ได้
เรื่องมีอยู่ว่า ผมรับหุ้นใกล้ปันผลตัวหนึ่งมาที่ 24.2 บาท (หลายท่านอาจร้อง อ๋อ~) อันที่จริง ผมตั้งใจจะรับมาตั้งแต่ ราคาหุ้น 20 บาทแล้ว (ทุกรอบที่เล่นใน click2win ผมจะรับตัวนี้มาเกิน 80% ของพอร์ททุกครั้ง เพราะเชื่อในความแข็งแกร่งของบริษัท)

แต่กว่าพอร์ทของผมจะได้รหัสซื้อขายจริง (จะเห็นว่า ผมเป็นมือใหม่มาก เพิ่งเปิดพอร์ทกันเลยทีเดียว) ราคาก็วิ่งมาไกลมากแล้ว อาจจะรับมาตอนมันสูงไปนิด แต่จากการคำนวณ อย่างงูๆปลาๆของผม ผมเชื่อว่ายังคงต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของมัน และผมก็เชื่ออีกว่า ส่วนปันผลที่สูงพอควร จะเป็นเหมือนกับdiscount ราคาหุ้นให้ผมได้
คำนวนคนเดียวอาจจะผิดพลาดได้ ลองเข้าไปโพสต์วิธีการคิดกำไรในห้อง PTL สิคับ วิธีการนะคับไม่ใช่ราคาเป้าหมาย
ว่าแต่ใช่ตัวนี้รึเปล่ากลัวหน้าแตก

และในวันนี้ ราคาหุ้นตกไปนิดหน่อยที่ 24 บาท อยู่ช่วงหนึ่ง ผมก็ได้เอาเรื่องนี้ไปคุยกับเพื่อนที่อ้างว่า เค้าเป็น technical VI เค้าก็ถามว่า ผมคงรู้สึก ตุ้มๆต่อมๆ สินะ
ผมบอกเปล่าเลย สีแดงอ่ะผมชอบ ก็เลยไปรับมาเพิ่มเพื่อลดทุน เพื่อนก็ตกใจแล้วบอกว่าให้ระวังให้ดี แล้วควรตั้ง cut loss ไว้ด้วย และที่ควรระวังคือ หลังจากXD
หุ้นคงจะลงไปอีกพอสมควร ตั้ง cut ไว้ก็ดี
อันนี้ no comment คับ

ประเด็นก็คือ สำหรับแนวทางของผมแล้ว การ cut loss จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ บริษัทจะเจ๊งเท่านั้น ไม่มีการ cut ทิ้ง หรือ cut เพื่อมาช้อนเพิ่ม
แนะนำดูราคา N-PARK ย้อนหลัง บ. ยังไม่เจ๊งนะคับ

ถ้าบริษัทไม่เจ๊ง สีแดงคือสัญญาณซื้อของผม ไม่ใช่สัญญาณขาย เพราะผมคิดว่าตราบใดที่ผมไม่ขาย ผมก็ไม่มีวันแพ้ และผมจะยอมแพ้ก็ต่อเมื่อ บริษัทไปไม่รอดแล้วเท่านั้น
VI มี cutloss คับ ด้วยเหตุผล 3 ข้อ
1. มาพบภายหลังว่าวิเคราะห์ผิด
2. ราคาวิ่งขึ้นไปเกินมูลค่า มากมาย
3. เจอการลงทุนหุ้นตัวอื่น มี upside สูงกว่าเยอะมาก ๆ

แต่เนื่องจากผมเป็นมือใหม่มากๆในตลาดหุ้นไทย (ประสบการณ์ไม่เกิน 3 เดือน) ผมจึงอยากมาขอความเห็น VI รุ่นพี่ทั้งหลายว่า
ปล หุ้นวัฎจักรดู PE กับ เงินปันผลสองอย่างนี้ ไม่พอนะคับ

รุ่นพี่ VI มีความเห็นในเรื่องการตั้ง cut loss อย่างไรกันบ้างครับ??

ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันนะคับ
มีอะไรเห็นไม่ตรงแย้งได้เลย
Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
aonzzung

โพสต์ที่ 7

เคยตั้ง แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้ว
ถ้าวิเคราะห์มาดี(อันนี้ทำยากนิดนึง)
บวกกับซื้อที่ราคาที่เราประเมิณแล้วว่าไม่แพง รับได้
ไม่ cut loss ครับ ถืออย่างเด๊ว
ยกเว้นเจอตัวใหม่ดีกว่า จะ switch ไปลงตัวใหม่
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้าคิดว่าหุ้นราคาถูก และต่ำกว่ามูลค่า
ราคาจะขึ้นไป 25 บาท หรือลงมา 20 บาท
ผมว่ามันแทบจะไม่ได้ต่างกันเลยนะ
ถ้าเรามี margin of safety มากพอ
และไม่จำเป็นต้องไปเฝ้าวันที่มันแดงก็ได้

ส่วน cut loss โดยความหมาย
ผมเข้าใจว่ามันเป็นการเล่นกับอารมณ์
ไม่ใช่เหตุผล

ซึ่งผมคิดว่า vi แท้ๆ ไม่ควรจะทำอย่างนั้น
ถ้าเรามั่นใจในมูลค่าหุ้นที่เราถือจริงๆ
และไม่ได้มองข้ามประเด็น
หรือตกหล่นสาระสำคัญอะไรไป
ในระยะยาว
ราคามันต้องสะท้อนมูลค่าครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
leaderinshadow

โพสต์ที่ 9

ถ้าพื้นฐานเปลี่ยน ขายทุกกรณีครับ
จะ Loss หรือ Profit ไม่สนครับ
birdduckwater

โพสต์ที่ 10

โอ้ววว ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ได้แนวคิดดีๆ แล้วผมจะลองนำไปปรับใช้ + หาความรู้เพิ่มเติมครับ

ขอบคุณมากครับ ^/\^
โพสต์โพสต์