สงสัยเรื่องการดูการเติบโตของบริษัทครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
birdduckwater
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเรื่องการดูการเติบโตของบริษัทครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนขอความเห็นรุ่นพี่ที่นี่หน่อยครับว่า

การดูว่าบริษัทเติบโตกี่เปอร์เซ็นต์ในแต่ละปี
เราควรจะใช้อะไรเป็นตัววัดครับ
ดูที่สินทรัพย์, หนี้ที่ลดลง, Equity, กำไร, ROA, ROE

ผมก็พอจะเข้าใจว่าในอนาคตมันอาจมีปัจจัยเรื่องของคุณภาพเข้ามาเกี่ยวข้อง ที่ไม่สามารถวัดเป็นตัวเลขได้ แต่ถ้าอยากอยากจะมองย้อนกลับไปดูว่า แต่ละปีบริษัทโตขึ้นมากี่เปอร์เซ็นต์

แล้วบริษัทควรจะมีแนวโน้มในการเติบโตมากน้อยแค่ไหน
ที่เราจะยอมซื้อตอน P/E มากกว่า 10 เท่าขึ้นไปได้ครับ

รบกวนด้วยครับ
birdduckwater

Re: สงสัยเรื่องการดูการเติบโตของบริษัทครับ

โพสต์ที่ 2

เอ่อ...โทดครับ เน็ตช้า มันเบิ้ล รบกวน admin ช่วยลบด้วยครับ = =''
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สงสัยเรื่องการดูการเติบโตของบริษัทครับ

โพสต์ที่ 3

จะเทียบ G กับ PE
Growth ของตัว E นี่แหละครับ
ชัดเจนที่สุด

บางธุรกิจ margin ไม่แน่นอน
ทำให้ E กระโดดไปกระโดดมา
ผมจะเลี่ยงไปดู Growth ของยอดขาย
หรือ อื่นๆ แทนครับ
ซึ่งมันก็ไม่ใช่วิธีที่ตามตำรา
และไม่ควรจะทำเลย

แต่สุดท้าย ยังไงๆ ก็ตัว E นี่แหละครับ
ที่มีกำลังผลัก PE ที่ชัดเจนที่สุดครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ronnachai

โพสต์ที่ 4

โดยส่วนตัวผมจะดูยอดขายรายไตรมาสครับว่าขึ้นทุกปีมั้ยเมื่อเทียบไตรมาสเดียวกันแต่ปีต่างกันและเปรียบเทียบดูในแต่ละปีว่าเพิ่มขึ้นหรือไม่ โดยค่าที่ผมจะดูอีกตัวคือ Book Value ควรมีเพิ่มมากขึ้นทุกปี และเมื่อเรามีข้อมูลเยอะพอเราก็จะสามารถหาเปอร์เซนต์การเติบโตแบบทบต้นได้
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
superchaos

โพสต์ที่ 5

เฉพาะ Growth ผมดู Normalized EPS ครับแต่ต้องพิจารณา Cycle ของธุรกิจประกอบอีกเล็กน้อยครับ :D
"I Think ,Therefore I am"
a4430410700

โพสต์ที่ 6

ปกติ ดูกำไรปกติครับ,อาจจะดูการเติบโตของยอดขายประกอบด้วยครับ

:) :) :)
romee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้ามองในมุนบ.ที่เขาจะบลัฟกันแล้ว จะมองที่ยอดขายครับ

เพราะถ้ายอดขาย ขายได้เท่าเดิม แต่กำไรเพิ่มเพราะการจัดการบ.ดีข้ึน ท้ายที่สุด มันก็จะตันที่จุดๆนึง

สู้ยอดขายที่โตไปเรื่อยๆแล้วการจัดการเรื่องค่าใช้จ่าย เท่าเดิม ผมว่าแบบหลังดีกว่าครับ เพราะบอกถึงความเก่งกาจในการทำธุรกิจครับ :8)
การลงทุนแนวvi ไม่ได้แปลว่า นักลงทุนคนนั้นดีกว่า หรือมีวรรณะสูงกว่าคนที่ลงทุนแนวอื่นๆหรอก
โพสต์โพสต์