ถามอย่างผู้ไม่รู้: ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
birdduckwater
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามอย่างผู้ไม่รู้: ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเลยครับ สิ่งที่ผมสงสัยมีอยู่สองสามประเด็นครับ คือ

1. ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ ผมเห็นบางบริษัท มีเงินสดเหลือเฟือ มากพอจะซื้อหุ้นคืนได้ตั้งมากมาย ทำไมเขาจึงไม่เลือกที่จะทะยอยซื้อคืนไปเรื่อยๆ พอซื้อคืนหมด ก็ออกจากตลาดไปเลย เก็บเงินสดไว้กับบริษัทมากๆ น่าจะดีกว่า??

2. บริษัทได้อะไรจากราคาหุ้นที่สูงขึ้นครับ ในเมื่อบริษัทก็ได้ทุนไปแล้วตามราคาพาร์ ในส่วนของราคาหุ้น จะขึ้นจะลงไม่เห็นต้องสนใจเลยนี่ครับ ผมเคยคิดว่า ถ้าราคาหุ้นดี ในภายภาคหน้า อยากจะออกหุ้นเพิ่มในราคาพาร์ที่สูงขึ้นกว่าเดิมจะได้มีคนสนใจ แต่ผมว่าเหตุผลแค่นี้น่าจะน้อยไปครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ

และ 3. หุ้นบางตัวที่จ่ายปันผลน้อยซะเหลือเกิน P/E ก็สูงมากมาย ส่วน fundamental ก็ดูงั้นๆ ผมสงสัยมากครับว่า ทำไมถึงยังมีคนไปไล่ซื้อ ไล่ราคาหุ้นพวกนี้ พวกเค้าหวังผลจาก market cap อย่างเดียวเลยหรอครับ??

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
รบกวนด้วยครับ :-)
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ถามอย่างผู้ไม่รู้: ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ

โพสต์ที่ 2

บริษัท กับผู้ถือหุ้นใหญ่ เจ้าของ หรือผู้ตั้งบริษัท(ในบางกรณี) เป็นคนละคนกันครับ หรือเรียกว่าเป็นคนละนิติบุคคลกัน เงินของบริษัท ไม่ใช่เงินของเจ้าของครับ

ถ้าคุณมีธุรกิจ ขายของได้กำไร เงินเป็นของบริษัท อยากให้เงินกลับมาเข้ากระเป๋าตัวเอง ก็ต้องจ่ายปันผล
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chowbe76

Re: ถามอย่างผู้ไม่รู้: ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ

โพสต์ที่ 3

birdduckwater เขียน:ตามหัวข้อเลยครับ สิ่งที่ผมสงสัยมีอยู่สองสามประเด็นครับ คือ

1. ทำไมบริษัทต้องจ่ายปันผลครับ ผมเห็นบางบริษัท มีเงินสดเหลือเฟือ มากพอจะซื้อหุ้นคืนได้ตั้งมากมาย ทำไมเขาจึงไม่เลือกที่จะทะยอยซื้อคืนไปเรื่อยๆ พอซื้อคืนหมด ก็ออกจากตลาดไปเลย เก็บเงินสดไว้กับบริษัทมากๆ น่าจะดีกว่า??
มีคนตอบไปแล้ว
2. บริษัทได้อะไรจากราคาหุ้นที่สูงขึ้นครับ ในเมื่อบริษัทก็ได้ทุนไปแล้วตามราคาพาร์ ในส่วนของราคาหุ้น จะขึ้นจะลงไม่เห็นต้องสนใจเลยนี่ครับ ผมเคยคิดว่า ถ้าราคาหุ้นดี ในภายภาคหน้า อยากจะออกหุ้นเพิ่มในราคาพาร์ที่สูงขึ้นกว่าเดิมจะได้มีคนสนใจ แต่ผมว่าเหตุผลแค่นี้น่าจะน้อยไปครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ
ตัวอย่างเช่น สายการบินสายการบินหนึ่งของประเทศเรา เพิ่มทุนตล๊อดตลอด เป็นอย่างที่พี่ว่าเเหละครับ
และ 3. หุ้นบางตัวที่จ่ายปันผลน้อยซะเหลือเกิน P/E ก็สูงมากมาย ส่วน fundamental ก็ดูงั้นๆ ผมสงสัยมากครับว่า ทำไมถึงยังมีคนไปไล่ซื้อ ไล่ราคาหุ้นพวกนี้ พวกเค้าหวังผลจาก market cap อย่างเดียวเลยหรอครับ??
ที่พี่พูดมาเป็นความคิดพี่ ซึ่งคนอื่นอ่านจะคิดต่างกันครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
รบกวนด้วยครับ :-)
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ส่วนใหญ่ บริษัทก็ต้องมีหุ้นของตัวเองในอัตราที่สูงระดับนึง ถ้าหุ้นของบริษัทราคาขึ้น ทรัพย์สินของบริษัทก็สูงขึ้นด้วยครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
the_matrix

โพสต์ที่ 5

ข้อ 3 ผมคิดว่าเขาไม่รู้ครับ มีหลายคนน่ะครับ P/E ยังไม่รู้จักเลย ผมเคยอบรมพวกหนักวิเคราะห์กราฟแท่งเทียน ผมถามเรื่อง P/E เขาไม่รู้จักเลยครับ แถมเชียร์หุ้นเน่าอีก คนที่เล่นก็หวังรีบๆได้กำไร ลองถามคนแนวนี้ดูครับ ราคาไหนควรจะซื้อราคาที่ควรจะขายเขาไม่รู้ครับ เขาแค่ทำตามที่นักวิเคราะห์หรือโปรเกอร์บอกเท่านั้น
ที่ผมสังเกตครับ คนเล่นสายเก็งกำไรด้วยกราฟจะพูดอยู่ 2 คำ คือเจ็บตัวกับขาดทุน กับคนเล่นสาย VI ผมไม่เห็นเขาพูดอะไรครับ มีแต่เดินยิ้ม

"ตลาดหุ้นเป็นที่แห่งเดียวที่มีคนนั่งรถโรลสรอยส์มาฟังคำแนะนำเรื่องการลงทุนจากคนที่โดยสารรถไฟใต้ดิน"
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
โพสต์โพสต์