ติดตามข่าวสารทิศทางตลาดนั้นดี แต่อย่าถือเป็นหลักใหญ่การลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ติดตามข่าวสารทิศทางตลาดนั้นดี แต่อย่าถือเป็นหลักใหญ่การลงทุน

โพสต์ที่ 1

หากเราพยายามคาดเดาตลาด หรือลงทุนตามสภาวะเศรษฐกิจ ก็จะมีความหวั่นไหวอยู่มาก เพราะแวดล้อมไปด้วยข่าวร้าย พอมีสัญญานหน่อยนึงก็ตกใจรีบโดดออก ผมขอเลือกเดาผลประกอบการเป็นรายบริษัทดีกว่า ลงทุนในหุ้นที่ได้รับผลกระทบจากภาวะเศรษฐกิจหรือตลาดในระยะสั้นน้อยที่สุด หุ้นที่ไม่ต้องเป็นเซียนก็ทำนายอนาคตได้ หุ้นที่คุ้นเคยรู้แนวของผู้บริหารอยู่แล้ว หุ้นที่จะดูมุมไหนใครมองก็รู้ว่ามันถูก อย่างนี้สบายใจกว่า เมื่อวานก็ถือ 100 วันนี้ก็ 100 พรุ่งนี้ก็เต็ม 100

ตลาดเมืองไทยน่าจะประกอบไปด้วยนักเก็งกำไรอยู่มากนะ คนที่ผมรู้จักหลายคนก็ตกใจขายหนีตายกันทั้ง ๆ ที่เราก็เคยคุยกันมาก่อนแล้วว่า หากตลาดถล่มเราจะกอดหุ้นไว้ร่วมกัน ถึงเวลาโดดหนีผมเฉยเลย อันนี้มองเป็นโอกาสสำหรับ VI ก็ได้ เพราะโอกาสทำกำไรของเรา เกิดขึ้นตอนซื้อ และเพราะอารมณ์คนเป็นแบบนี้แหละ จึงมีการเอาของดีมาขายลดกระหน่ำ

ผมคิดแบบนี้นะครับ ตั้งแต่ ปฏิวัติ มาตรการกันสำรอง ซัพไพร์ม หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมถือหุ้น 100% ตลอด พอตลาดกลับมา ก็เห็นพอร์ตฟูขึ้นกว่าเดิมทุกครั้ง
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Dekfaifah
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ติดตามข่าวสารทิศทางตลาดนั้นดี แต่อย่าถือเป็นหลักใหญ่การล

โพสต์ที่ 2

แนวคิดของพี่ OutOfMyMind ก็อาจจะเป็นแนวทางที่ถูกจริตกับพี่ เอาไปใช้แล้วได้ประโยชน์ ได้ผล ตามแนวทางของ VI
สำหรับผมยังถือหุ้น 100% เหมือนกันครับ และผมเชื่อว่าจะขายก็ต่อเมื่อประเมินกิจการที่ลงทุนนั้นผิดจริงๆ
หรือโดนผลกระทบเนื่องจากเศรษฐกิจโลก
โพสต์โพสต์