ขอความรู้ NVDR ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอถามเกี่ยวกับปริมาณหุ้นในแต่ละวันที่ NVDR บอกอะไรเราได้บ้างครับ ผมสงสัยเห็นวันที่ 2/7/46 มี TRU อยู่ 1 ล้านกว่า พอวันที่ 3 เป็น 3 ล้านกว่า พอวันที่ 4 ก็เพิ่มเป็น 4 ล้านกว่า หมายความว่าต่างชาติซื้อหุ้นไปเก็บไว้หรือเปล่าครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

มันคือจำนวนหุ้นที่ต่างชาติเข้ามาซื้อครับ โดยปรกติแล้วกฎหมายกำหนดว่าให้ต่างชาติถือหุ้นในบริษัทไทยได้ไม่เกิน 50% เพื่อป้องกันการครอบงำของต่างชาติ แต่พอมาซื้อหุ้นในตลาดไม่ได้ก็ให้ซื้อที่NDVR ซึ่งการซื้อหุ้นในนี้มีสิทธิเหมือนผู้ถือหุ้นทุกประการ เพียงแต่ไม่มีสิทธิในการออกเสียงของบริษัทเท่านั้น

ที่คุณเห็นนั่นบอกว่าบริษัทที่จดทะเบียนในต่างประเทศเข้ามาซื้อ แต่คนไทยเราก็ไปจดบริษัทในต่างชาติก็มากนะครับ ระวังหน่อยก็ดี
champ
Verified User

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ แล้วการที่เขาซื้อเพิ่มนี่หมายความว่าเป็นหุ้นที่ดีที่น่าลงทุนหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองสังเกตุดูบ้าง
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

คนไทยก็ซื้อหุ้น NVDR ได้ครับ แค่บอกโบรค หรือในอินเทอร์เน็ตก็ระบุกว่าซื้อผ่าน NVDR ก็จะเข้าไปรวมในนั้น

มีหลายคนใช้ NVDR เป็น indicator ว่าหุ้นนั้นๆ น่าสะสมหรือไม่ ผมว่าก็ได้ครับ แต่ไม่ถูกซะทีเดียว เพราะ หนึ่งไม่ใช่ต่างชาติร้อยเปอร์เช็นต์ และสองต่อให้เป็นต่างชาติก็ไม่ได้แปลว่าจะซื้อหุ้นดีๆเสมอไปครับ

ตัดสินใจเองดีที่สุดครับ ต่างชาติหรือเจ้าของขายก็ไม่ได้แปลว่าไม่ดีด้วย อาจจะดีก็ได้

จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนมีข่าวว่ากองทุนต่างชาติขาวสุทธิ TUF ไปหลายล้านหุ้น ผมก็ไปเก็บเศษๆ เขามา

ปีที่แล้ว เจ้าของ TVO ก็ขายกันสนั่นครับ ผมก็ไม่กล้าเข้าไปรับเพราะกลัวน้ำมันถั่วเหลืองจุกอก ปรากฎว่าจุกลมแทนครับ เพราะหุ้นมันขึ้นระเบิดเถิดเทิง
ล็อคหัวข้อ