เป็นความจริงหรือเปล่าครับเกี่ยวกับ cpf

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นความจริงหรือเปล่าครับเกี่ยวกับ cpf

โพสต์ที่ 1

cpf เพิ่งขาย big lot cpall เมื่อไม่นานมานี้ 2 lot ใหญ่ คงอยากให้คนอื่นได้เป็นเจ้าของกันมากๆๆ ถ้าอนาคตดีจริง ก็ไม่น่าขายออกมานะ แหม ขายเสร็จ ชวนผถห รายใหม่ร่วมกันซื้อ makro เลย ใจถึงจริงๆๆๆ

พวกรายย่อยก็คิดดีๆๆนะครับ ต้องอยู่กันยาวๆๆๆมากครับ ผมพูดจากเรื่องราวที่เกิดขึ้นนะครับ ส่วนตัวไม่มีทั้ง 2 ตัวนี้นะครับ

ข้อควรระวังคือหลังเทนเดอร์ ไม่มีการ เอา makro ออกจากตลาด แล้วก็จะมีปัญหาสภาพคล่อง ราคาmakro จะร่วง แบบ intuch ในสมัยก่อน ทำให้ cpall อาจต้องบันทึกการด้อยค่าหรือป่าว ทำให้กำไรโดยภาพรวมดูแย่ลงไปอีก แล้วยังต้องกระจายหุ้นออกมาอีก ให้มี free float ไม่ต่ำกว่า 15 % คาดว่ากว่าจะระบายได้คงหลายปี เพราะซื้อแพงเหลือเกิน ไม่รู็กองทุนหรือใครจะกล้ามารับซื้อแพงๆๆแบบ cpall คงมีเรื่องให้กังวลอีกเยอะครับ

ทำไมถึงหาข่าวไม่เจอเลยล่ะครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
6666666v
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เป็นความจริงหรือเปล่าครับเกี่ยวกับ cpf

โพสต์ที่ 2

todsapon เขียน:cpf เพิ่งขาย big lot cpall เมื่อไม่นานมานี้ 2 lot ใหญ่ คงอยากให้คนอื่นได้เป็นเจ้าของกันมากๆๆ ถ้าอนาคตดีจริง ก็ไม่น่าขายออกมานะ แหม ขายเสร็จ ชวนผถห รายใหม่ร่วมกันซื้อ makro เลย ใจถึงจริงๆๆๆ

พวกรายย่อยก็คิดดีๆๆนะครับ ต้องอยู่กันยาวๆๆๆมากครับ ผมพูดจากเรื่องราวที่เกิดขึ้นนะครับ ส่วนตัวไม่มีทั้ง 2 ตัวนี้นะครับ

ข้อควรระวังคือหลังเทนเดอร์ ไม่มีการ เอา makro ออกจากตลาด แล้วก็จะมีปัญหาสภาพคล่อง ราคาmakro จะร่วง แบบ intuch ในสมัยก่อน ทำให้ cpall อาจต้องบันทึกการด้อยค่าหรือป่าว ทำให้กำไรโดยภาพรวมดูแย่ลงไปอีก แล้วยังต้องกระจายหุ้นออกมาอีก ให้มี free float ไม่ต่ำกว่า 15 % คาดว่ากว่าจะระบายได้คงหลายปี เพราะซื้อแพงเหลือเกิน ไม่รู็กองทุนหรือใครจะกล้ามารับซื้อแพงๆๆแบบ cpall คงมีเรื่องให้กังวลอีกเยอะครับ

ทำไมถึงหาข่าวไม่เจอเลยล่ะครับ
ราคาหุ้นmakro ลงๆม่มีผลกับcpallนะครับหลังtake เพราะถือตั่งแต่20% ขึ้นไป้ equity method ในการรับรู้รายได้ครับ ราคาหุ้นในตลาดไม่มีผลครับ
I Like To Invest.
โพสต์โพสต์