สอบถาม ROIC vs ROCE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MicroE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถาม ROIC vs ROCE

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือสงสัยเรื่องการคำนวณ ROIC , ROCE ครับ
ROIC = NOPAT/(Operating assets - AP + PPE ) = EBIT(1-tax)/(Operating assets - AP + PPE )
หรือ ROIC = NOPAT/(Equity + long term debt)

ROCE = EBIT / (Assets - Current liabilities)

ทีนี้ถ้าดูตัวหารระหว่าง ROIC กับ ROCE แล้วมันเท่ากันทางทฤษฎีเลย ต่างกันแค่ ตัวบนที่ คิดภาษี หรือไม่คือเท่านั้นเอง ดังนั้นค่าที่ได้มันก็ควรจะใกล้เคียงกันต่างกันก็แค่ผลจากภาษีเท่านั้น แต่พอไปดูค่าจากเวบ jitta มันดันห่างกันคนละเรื่องเลย
ยกตัวอย่างตัว COM7
ทีนี้ผมลองมานั่งคำนวณดูเองโดย ช่อง EBIT ผมใช้ operating income และใช้ tax rate ของ jitta ก็ได้ผลตามรูปล่าง
ค่าที่ได้ระหว่าง ROIC กับ ROCE มันก็ไม่ได้ห่างกันมาก แบบในเวบ jitta ก็เลยสงสัยครับว่าทำไมในเวบ jitta เค้าถึงได้ค่าอย่างนั้นครับ
รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์