กองทุนรวม SET 50 กับ การเปลี่ยนแปลงหุ้นในกลุ่ม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กองทุนรวม SET 50 กับ การเปลี่ยนแปลงหุ้นในกลุ่ม

โพสต์ที่ 1

ทุกๆ 6 เดือนจะมีการปรับรายชื่อหุ้นในรายชื่อ SET 50 ทำให้หุ้นที่ถูกปรับออกมีราคาลดลงไปอีกเพราะกองทุนต่างๆที่มีนโยบายลงทุนในหุ้นที่อยู๋ใน SET50 เท่านั้นต้องเทขายหุ้นออกมา ที่ผมรู้จักก็มี SET50 Index fund ของ TMBAM (ถืออยู่ด้วยละ)

อย่างนี้เราก็เก็งได้ว่าหุ้นที่ถูกปรับออกราคาจะตก,ขายทิ้งซะ ส่วนตัวที่เข้าไปใหม่ก็น่าจะขึ้น,ไปซื้อดักกันเลย

ผมเลยอยากรู้ขึ้นมาว่ากองทุนพวกนี้เค้าปรับ Port กันช่วงไหน มีใครพอจะทราบไหมครับ :D ผมถือ CPF อยู่พอดี
I do not sleep. I dream.
ล็อคหัวข้อ