ในอดีตเป็นอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนดัชนีอยู่ที่ 1700 pe และ pbv อยู่ที่เท่าไหร่หรือครับ

ส่วนปันผลคงน้อยแน่ๆ
Tongue

โพสต์ที่ 2

เคยเปิดดู พวกสื่อสาร นี่ p/e 40 ได้มั้งครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

เคยเปิดดู พวกสื่อสาร นี่ p/e 40 ได้มั้งครับ
ถ้า pe ขนาดนั้นคงหวังอนาคตไว้มากเกินไป

ถึงเวลานั้นผมคงมีเงินสด มากกว่าหุ้นแน่ๆ( เผลอๆ มีแต่เงิน) :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

วันที่ 4 ม.ค. 1994 P/E ของ SET อยู่ที่ 31.49 เท่า
P/BV ของ SET อยู่ที่ 5.07 เท่า

yield ของทั้งตลาดอยู่ที่ 1.31%

สาเหตุที่ yield ยังดูสูง เพราะคิดจากปันผลของปีก่อนหน้า
ซึ่งฟองสบู่ยังไม่แตก
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

วันที่ 4 ม.ค. 1994 P/E ของ SET อยู่ที่ 31.49 เท่า
P/BV ของ SET อยู่ที่ 5.07 เท่า
ถ้าค่าเฉลี่ยยังขนาดนี้ แล้วหุ้นที่คนนิยมไม่ยิ่งกว่านี้อีกหรอ เสียวหลังแทนจริงๆ

อืมถ้างั้นตอนนี้ set คงยังพอไปได้

เพราะpeและpbv ยังต่ำอยู่มาก

แต่ต้องเลือกให้ถูกตัวด้วย
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ประจวบ

โพสต์ที่ 6

ไม่ทราบว่าคุณckจำอัตราดอกเบี้ยของพันธบัตร
ปี1994ได้มั้ยครับ รวมทั้งอัตราเงินเฟ้อ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
zolomon

โพสต์ที่ 7

โอ้โห ถ้าขนาดนั้นผมก็คงมีแต่เงินสดแล้วมั๊ง หรือไม่ก็พันธบัตรแทน
แค่ p/e เกิน 20 ก็หวั่นไหวแล้วครับ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

มีรูปมาประกอบให้ดู เพื่อความสนุกสนานครับ มันขึ้นได้สะเด็ดสะแด่วจริงๆ (ขออภัยครับ
ต้องใช้คำแบบนั้นจริงๆ :mrgreen: :mrgreen: )

รูปภาพ

แต่ว่าตอนลงนี่เหมือนรถไฟเหาะ ตอนที่ตีลังกาเลยครับ แบบว่าเอาหัวลงอย่างเดียว..
เห็นแล้วหนาวๆ ไหมครับ?
แก้ไขล่าสุดโดย มือเก่าหัดขับ เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 12:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ดูแล้ว คิดถึงความหลัง
อืม20ปีผ่านไปกับตลาดลักทรัพย์
แมวเก้าชีวิต
Jeng

โพสต์ที่ 10

ดูจากกราฟ ใครรอดก็บ้าแล้ว คงต้องเป็นพวกคิดไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่อง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ดูจากกราฟ ใครรอดก็บ้าแล้ว คงต้องเป็นพวกคิดไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่อง
ช่วงท่านเชาวลิตเป็นนายกน่ะ
ไม่รอด56ไฟแนนท์
อ้อ...รอดมาได้2บริษัท
1ในนั้นคือเกียรตินาคิน
ก่อนหยุดซื้อขายราคาหุ้นคิงคองเหลือ2.40บาท โหๆ
Jeng

โพสต์ที่ 12

อ้าวมีหุ้นคิงคองตั้งแต่เมือไรครับ เคยแต่ไปกิน ใช่ร้านอาหารแถวบางนา หรือเปล่า
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

Jeng เขียน:อ้าวมีหุ้นคิงคองตั้งแต่เมือไรครับ เคยแต่ไปกิน ใช่ร้านอาหารแถวบางนา หรือเปล่า
อ้าว...KK ย่อมาจาก คิงคอง :roll:
Tongue

โพสต์ที่ 14

เท่าที่ฟังมาส่วนใหญ่ ตายหมด ไม่ก็เจ็บหนักครับ

สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัดจากการฟังคือ

เขาไม่เห็นเรื่อง การเปรียบเทียบ ระหว่างเงินสดที่ลงไป ก็ กระแสเงินสดจากการดำเนินงานที่น่าจะได้

ส่วนใหญ่ เอาเงินไปต่อเงิน ทั้งนั้นครับ

ผู้ที่รอดผมว่าน่าจะมี 2-3 กลุ่มครับ

1. ผู้ที่ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพ แล้วออกไป เมื่อ รู้ว่า มันตัดสินอะไรไม่ได้แล้ว

2. ผู้ที่ยังอยู่ต่อ และมี (ข้อมูลเชิง) ปริมาณ ของหุ้น ซึ่งสำคัญกว่าในเวลานั้น
( ไม่น่าจะเป็นคนไทย )

3. ผู้ที่ตังค์หมด แล้ว
CK

โพสต์ที่ 15

ฮา พี่เจ๋งไม่รู้จักคิงคอง KK
กร

โพสต์ที่ 16

ตอนนั้นหลงแสงสีของไฟ เลยได้ใบหุ้น nava มาดูเล่นจนถึงทุกวันนี้

ส่วนที่ยังติด port มาก็

kbank ต้นทุน 80 ( เพิ่มทุน 1 ครั้ง )

bcp ต้นทุน 49.5
Tongue

โพสต์ที่ 17

ของพ่อผม รู้สึกจะเป็น แบงค์ ไม่แน่ใจว่าแบงค์ไหน แต่ 0.01 บาทต่อหุ้น

ค่าหมึกพิมพ์ กับ กระดาษ ยังเกินเลย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 18

ดูจากกราฟ สังเกตมั้ยครับ ว่าจะขึ้นแรง หรือ ลงแรงมักจะมีการสะบัดเกิดธงขี้นก่อน แล้วตรงชายธงสะบัดไปทางไหน ก็จะไปทางนั้นแรง .... มากกก ... ดังนั้น คนดูเทคนิคเองห้ามหลอกตัวเอง ผมเชื่อว่านักเทคนิคหลายคนจะขาย แต่ว่าผมว่าจุดตายของหลายๆคน คือ ....

เข้ารับเร็วเกินไป จุดนี้แหละ ที่ผมว่าหลายคนก็โดนกันเข้าไปเยอะครับ จุดรับนี่แหละที่ยาก .. :)

ที่ผมได้ยินมาหลายท่านที่ผมรู้จัก ขายทันครับ แต่ว่าเข้าไปรับ อีกแล้วมีดทะลุมือครับ ต่ำแล้วมีต่ำกว่า และมีโคตรต่ำ และมีต่ำโคตรๆๆ :lol: :lol: :lol:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โคตรต่ำ และมีต่ำโคตรๆๆ   
ถ้าซื้อ TR ตอนนั้น ที่ PE 4 แล้วมันลงต่อไปที่ PE 3 และ PE 2 อืม อย่างนี้ก็ต้องกระโดดดีใจและซื้อเพิ่ม นะครับ

ไม่มีอะไรมาบาดมือหรอกท่านคัดท้าย
วัวแดง

โพสต์ที่ 20

ถ้า จะเท่าตอนจุดสูงสุดpe31
set ไม่ 2พันเลยหรอ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 21

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โคตรต่ำ และมีต่ำโคตรๆๆ   
ถ้าซื้อ TR ตอนนั้น ที่ PE 4 แล้วมันลงต่อไปที่ PE 3 และ PE 2 อืม อย่างนี้ก็ต้องกระโดดดีใจและซื้อเพิ่ม นะครับ

ไม่มีอะไรมาบาดมือหรอกท่านคัดท้าย
ปัญหามันไม่ใช่อย่างนั้นไงพี่เจ๋ง ปัญหาคือ ซื้อ TR ตอน P/E 5 แล้วมันก็ลงมาตรง P/E 2 แล้วคนถือมันก็จิตใจห่อเหี่ยว แต่ว่าถ้าทนถือก็กำไรอย่างที่เห็นๆ แต่ว่าตอนมันลงมาหนักๆ ถ้าจิตใจไม่มั่นพอก็แห้งตายเหมือนกันนะครับ :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK

โพสต์ที่ 22

ดูจากกราฟ สังเกตมั้ยครับ ว่าจะขึ้นแรง หรือ ลงแรงมักจะมีการสะบัดเกิดธงขี้นก่อน
Triangle, Triangle. I love to play my triangle. Da da da da da da da da da!

:D
วัวแดง

โพสต์ที่ 23

ดูจากกราฟ ช่วงนี้ คล้ายๆตอนปี 31-32 เลย

คาดว่าอีกไม่เกิน5ปี คงได้เห็น 1500 แน่ๆ

ถ้าใครซื้อตอนนี้แล้วรอขายอีก 5 ปี คงขาดทุนยากนะ :mrgreen:
(เดาส่วนบุคคล)
ล็อคหัวข้อ