88

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

88

โพสต์ที่ 1

55
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 24, 2005 5:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

88

โพสต์ที่ 2

:? เพราะข่าวร้าย มีมา พาหุ้นดิ่ง
ต่างชาติทิ้ง กลิ้งลง หม่งพื้นหลับ
ดัชนี หนีหาย หลายแนวรับ
น้ำมันกลับ ลอยตัว ข่าวทั่วไป

:oops: เพราะข่าวร้าย รายวัน พากันหมอง
ข่าวดีมอง ไม่เห็นมา น่าหมั่นไส้
โถฝารั่ง ขายสองวัน มันทำไม
ต้องทำใจ มองกระดาน พาลลงแดง

:mrgreen: ดูXD มีทุกวัน หวั่นหุ้นลบ
เจ้ามือตบ ลากถู ดูแสลง
พรุ่งนี้คง มาขายต่อ รอลงแรง
เตรียมจัดแจง มือล้วงเป๋า เฝ้ากระดาน :mrgreen:
LOSO

88

โพสต์ที่ 3

กองทุนหมู่บ้าน ที่ขอนแก่น " ชักดาบ" กันเยอะไหมครับ พี่ปรัชญา......
stockms

88

โพสต์ที่ 4

อ่านดูแล้วก็ไม่น่าห่วงนี่ครับ 3 ปี มีกองทุนที่เข้มแข็ง 20% ถ้าจำนวนนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วในที่สุดมีกองทุนที่เข้มแข็งกว่า 75% ภายในสี่ปีนี้ก็ถือว่าโครงการนี้เป็นประโยชน์ต่อคนจนมาก ประชาชนในหมู่บ้านห่างไกลได้ลืมตาอ้าปากมีอาชีพที่มั่นคงมีแหล่งพึ่งพิงทางการเงินยามฉุกเฉินได้
jaychou

88

โพสต์ที่ 5

มีปัญหาแน่ครับ

ลองคิดว่ากองทุนหมู่บ้านเป็นแบงค์

กองทุนเข้มแข็ง 20% ไม่เข้มแข็ง 80%

หากคิดว่ามีหนี้เสีย 50% ของกองทุนที่ไม่เข้มแข็ง

ก็นับ NPL ได้ 40% ของระบบกองทุน

เป็นแบงค์ก็เน่าไปแล้วครับท่าน
CK

88

โพสต์ที่ 6

กองทุนหมู่บ้านโอกาสชักดาบสูงอยู่แล้วครับ

เพราะนับตั้งแต่วันแรกที่ปล่อยกู้ ยอดขายมอเตอร์ไซค์กับมือถือพุ่งกระฉูด

เสียดายที่เงินเหล่านี้ไม่ได้เข้าไปใน OTOP มากนัก ผมว่าโครงการ OTOP
เป็นโครงการที่ดีที่สุดของรัฐบาลนี้เลย ดีกว่าทุกรัฐบาลที่เคยทำมาด้วย
ayethebing

88

โพสต์ที่ 7

ผมกลัวเห็น จริงจริง วันหุ้นดิ่ง
ฝรั่งจะทิ้ง หุ้นไทย ให้ใจหาย
แมงเม่าไทย แสนหมกหมุ่น ลุ้นแทบตาย
เงินกลับกลาย ก้อนกระดาษ ฝากโบรกคอย

เศรษฐกิจ กลัวกลาย เป็นเศษระเบิด
แพงเลยเถิด ค่าน้ำมัน ทำผมจ๋อย
กลัวราคา ค่าสินค้า พากันลอย
ดีเซลปล่อย ตามตลาดโลก แย่แล้วไง

ดุลการค้า พาเพ พลอยติดลบ
ซื้อพลังงาน มาสยบ ส่งออกได้
พวกเราเรา ทำงาน กันแทบตาย
ค่าใช้จ่าย จากน้ำมัน ทำเศร้าเลย

ตอนนี้เรื่อง หุ้นหุ้น ผมพักผ่อน
เงินไม่ร้อน นอนนิ่ง อยู่เฉยเฉย
ไม่รู้แน่ ว่าตลาดจะ ขึ้นอย่างเคย
หรือเมินเฉย หมีจะมา ไม่รู้จริง

ก้อเลยขอ ดูก่อน อยู่ห่างห่าง
มีใครบ้าง รู้หุ้นถูก ดีทุกสิ่ง
พื้นฐานเยี่ยม การเงินแน่น อย่าประวิง
จะให้นิ้ง DCA ไม่มีพัง

ถ้าใครรู้ บอกกันด้วย ช่วยกันนิด
วิเคราะห์ผิด ไม่ว่ากัน ช่วยสรรสร้าง
เห็นอย่างพี่ ลูกอีสาน คอยปูทาง
เป็นตัวอย่าง ที่ดีดี น่าชื่นชม

คอยบอกกล่าว หุ้นดีดี ให้พี่เพื่อน
ไม่แชเชือน น้ำใจ เหมือนให้ขนม
อาหารสมอง วิเคราะห์ลึก ความคิดคม
ไม่มั่วชม หากไม่เชื่อ หาอ่านดู

เขียนกลอนมั่ว มากไป วอนอย่าให้
รำคาญใจ ด่าบ้าใบ้ ใส่กรอกหู
อ่านระคาย ก้อขออภัย ข้ามไปดู
ผ่านกระทู้ นี้ไป ไม่ว่าเอย

:lol: :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
นะ

88

โพสต์ที่ 8

กลอนยอดเยี่ยมครับท่าน ayethebing ขอคารวะ
ขอผมศึกษามั่งนะ ผมขอแค่มีอิสรภาพทางการเงินเองนิ
stockms

88

โพสต์ที่ 9

ผมเข้าใจว่ากองทุนหมู่บ้านคือเงินงบประมาณรัฐบาลที่ให้แต่ละหมู่บ้านกู้ยืมเพื่อนำไปลงทุนประกอบอาชีพ ซึ่งต่างจากแบงค์ที่รับฝากเงินจากประชาชนไปให้นายทุนกู้ยืม...เอหรือผมจะเข้าใจผิด
ปรัชญา

88

โพสต์ที่ 10

LOSO เขียน:กองทุนหมู่บ้าน ที่ขอนแก่น " ชักดาบ" กันเยอะไหมครับ พี่ปรัชญา......
ตั้งกองทุนหมู่บ้าน ก็เปลี่ยนเป็นรถกับมือถือ
กองทุนชุมชนแออัด ก็ไม่ยอมจ่าย
ตั้งแต่มี30บาท รักษาตายทุกโรค
คนเลยไม่ประหยัดไว้เผื่อเจ็บป่วย เมากันลูกเดียว
ผมว่าทำร้ายตัวเองครับ คุณLOSO
stockms

88

โพสต์ที่ 11

โครงการดีครับ แต่การจัดการยังมีปัญหาบ้าง ผมเองก็ยังนึกไม่ออกว่าจะมีโครงการอะไรที่จะช่วยคนจนได้ดีกว่านี้ และจัดการได้แบบไม่มีปัญหา
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

88

โพสต์ที่ 12

ผมว่ากรณี นี้ เหมือนสามล้อ ถูกหวย คล้ายกันครับ
เหมือนได้เงินมาให้ฟรี จ่ายกันแหลกแน่นอนครับ

ผมว่าที่เข้มแข็งจริงๆทั้งประเทศได้สัก 20% ก็เก่งมากแล้วครับ
ไม่มีบริหารจัดการที่ดี เสร็จแน่ๆ
หรือตอนหาเสียงมีหัวคะแนน ไหนไปบอกชาวบ้านไว้หรือเปล่า
ว่า กู้ไปเถอะ ไม่มีจ่ายก็ไม่เป็นไร เด๊ยวรัฐบาลท่านก็ยกหนี้ ให้เองแหละ ไม่ต้องจ่ายคืนหรอก หรือไม่ก็หยุดชำระหนี้ ไว้ก่อน เหมือนของ ธกส. เขาไงครับ

ถ้าเกิดวิกฤติคราวนี้แย่ๆ แน่ๆ เพราะ ไปถึงชาวบ้านจริงๆ
คราวก่อน ผมว่าเกิดเฉพาะคนในเมือง พอมีปัญหาขึ้นมา
กลับบ้านนอกได้ ยังมีกินมีที่มีทางอยู่
คราวนี้ไม่มีบ้านนอกให้กลับแล้ว เพราะวิกฤติเหมือนกันหมด แย่ครับ

อะไรๆ ก็แปลงสินทรัพย์เป็นทุนหมด :lol: :lol: :lol:
แย่แน่ๆ :cry:

นโยบายรัฐ ที่ผมชอบที่สุดคือ โครงการรวมหัวกันขายข้าวแพงครับ ไว้ขายชาวโลกเขาครับ แต่ทำไม่สำเร็จ คนขายน้ำมันก็ต้องกินข้าวเหมือนกันนะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
stockms

88

โพสต์ที่ 13

ของอย่างนี้ต้องปลูกสำนึกด้วยการให้ความรู้ จะได้รู้ว่าถ้ากู้แล้วคืน ก็จะกู้ได้อีกเมื่อต้องการขยายหรือมีปัญหา แต่ถ้ากู้แล้วไม่คืนเขาเรียกว่าเบี้ยวก็อย่ามากู้อีกและอาจโดนยึดทรัพย์สิน
midastrader

88

โพสต์ที่ 14

ตั้งหัวข้อซะน่ากลัว

อะไรที่เพิ่งเริ่มต้น จะให้สมบูรณ์แบบคงเป็นไปไม่ได้
มันเป็นบทเรียนที่จะทำให้ประชาชนได้รู้จักความรับผิดชอบ

8) 8) 8) 8) 8) 8)
home

88

โพสต์ที่ 15

และธุรกิจที่บูมตอนกองทุนหมู่บ้านมาใหม่ๆจะหดตามไหมคับ
ล็อคหัวข้อ