สถานการณ์ประเทศแบบนี้ การลงทุนใน SET ท่านคิดว่าไง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สถานการณ์ประเทศแบบนี้ การลงทุนใน SET ท่านคิดว่าไง?

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถามความคิดท่านขณะนี้ ครับ

1. ผมเป็น VI พันธ์แท้ ผมไม่เดาตลาด ดูกิจการหุ้นเป็นหลัก :)
2. ผมพอร์ตใหญ่ ซื้อตอนราคาต่ำมาก รับเงินปันผลก็ เหลือจ่ายแล้ว :D
3. ดูตามเทคนิคแล้ว ยังไม่น่ารับ ไปรอรับแถว 630 ดีฝ่า
4. วิเคราะห์ข่าวร้าย ปัจจัยรุมเร้าแล้ว ยาวแน่ๆ รอซื้อแถว 500 ได้เลย
5. เหตุการณ์ครั้งนี้รุนแรงกว่าที่คิด ผมขายหุ้น ถือเงินสดไว้ดีกว่า
6. ระดับผมแล้ว ลดพอร์ตไปก่อนแล้ว แช่งให้หุ้นลงเหอะ จะได้ช้อนเต็มๆ เลย
7. ยังไม่มีแผนการอะไร ที่ติดดอยก็ติด มองตัวไหนก็ยังไม่น่าสน

ขอขอบพระคุณ ทุกความคิดเห็นครับ :lol:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ทำตัวแบบข้อ 1 ตอนนี้มองข้อ 7 ระยะยาวอยากได้ข้อ 2 ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
adi

โพสต์ที่ 3

7 ครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
วัวแดง

โพสต์ที่ 4

ไม่เหมือนผม 100%ซักข้อเดียว :)
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เหตการณ์บ้านเมืองก็เรื่องนึง

พื้นฐานของหุ้นที่เราถือก็เรื่องนึง

หุ้นหลายตัวได้ประโยชน์จากเหตุการณ์ร้ายๆ ด้วยซ้ำ

และหากลงทุนตลอดเวลา ก็ต้องเข้าใจว่าเหตร้ายจะเกิดเมื่อไหร่ก็ได้

แต่ใครจะไปรู้ว่าจะเกิดเมื่อไหร่ ในทางตรงกันข้าม การลงทุนเต็มร้อยตลอดเวลา

ก็จะทำให้เราไม่พลาดโอกาสดีๆ ที่จะเกิดเช่นกัน..

ผมก็เห็นโอกาสที่จะได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ ก็เกิดจากตอนมีข่าวร้ายเท่านั้น :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

ข้อ7ครับ แต่ตอนท้ายขอเปลี่ยน เป็นว่าน่าสน
ForrestGump

โพสต์ที่ 7

ปรัชญา เขียน:ข้อ7ครับ แต่ตอนท้ายขอเปลี่ยน เป็นว่าน่าสน
ระดับพี่ปรัชญา สนตัวไหน ต้องตามซะแล้ว 555

แต่ถ้าพี่ปรัชญาเปิดฝาได้ล้าน จะยังเอามาซื้อหุ้น บริษัทที่แจกอยู่ป่าวครับ

ผมพยายามจะเป็นข้อ 1.
แต่ในใจลึกๆ มันเป็นข้อ 5
ส่วนการกระทำ มันเป็นข้อ 7

ขัดแย้งในตัวเองอย่างแรง 555

ปล. แล้วคุณวัวแดงเป็นยังไงล่ะครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

ผมก็เห็นโอกาสที่จะได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ ก็เกิดจากตอนมีข่าวร้ายเท่านั้น
ข่าวร้ายสร้างโอกาสในการซื้อ ข่าวดีสร้างโอกาสในการขาย

แต่ถ้าใครสลับมัน คงต้องตัวใครตัวมัน :lol: :lol: :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

1. ผมเป็น VI พันธ์แท้ ผมไม่เดาตลาด ดูกิจการหุ้นเป็นหลัก
1.ไม่แน่ใจว่าแท้หรือปล่าว ผมเดาตลาด แต่ไม่ซื้อตาม ดูกิจการหุ้นเป็นหลัก
2. ผมพอร์ตใหญ่ ซื้อตอนราคาต่ำมาก รับเงินปันผลก็ เหลือจ่ายแล้ว
2.ผมพอร์ตเด็ก ซื้อตอนราคาต่ำไม่มาก รับเงินปันผลก็ ยังไม่พอจ่าย
3. ดูตามเทคนิคแล้ว ยังไม่น่ารับ ไปรอรับแถว 630 ดีฝ่า
ดูเทคนิคไม่เป็น แต่ชอบดู รับเมื่อราคาหุ้นถึงที่เราตั้งไว้ ถึงแม้หุ้นจะถึง 1000 จุด
4. วิเคราะห์ข่าวร้าย ปัจจัยรุมเร้าแล้ว ยาวแน่ๆ รอซื้อแถว 500 ได้เลย
วิเคราะห์ข่าวร้าย ปัจจัยรุมเร้าแล้ว น่าซื้อจริงๆๆ แถวนี้ก็ซื้อแล้ว(แต่เลือกเอา)
วัวแดง

โพสต์ที่ 10

5. เหตุการณ์ครั้งนี้รุนแรงกว่าที่คิด ผมขายหุ้น ถือเงินสดไว้ดีกว่า
5.เหตุการณ์ครั้งนี้รุนแรงกว่าที่คิด ผมขายหุ้น แล้วซื้อตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า
6. ระดับผมแล้ว ลดพอร์ตไปก่อนแล้ว แช่งให้หุ้นลงเหอะ จะได้ช้อนเต็มๆ เลย
6. ระดับผมแล้ว เพิ่มพอร์ตไปก่อนแล้ว แช่งให้หุ้นลงเหอะ จะได้ช้อนเต็มๆ เลย หลังรับปันผล
7. ยังไม่มีแผนการอะไร ที่ติดดอยก็ติด มองตัวไหนก็ยังไม่น่าสน
7.มีแผนการแล้ว ที่ติดดอยก็ติด มองเห็นหลายตัวน่าสน

ปีที่แล้วถือหุ้น 10 ตัว ตอนนี้เพิ่มเป็น 17 ตัว แต่เล็งอยู่อีก 8 ตัว สงสัยปีนี้คงได้หุ้นครบ 25 ตัวแน่ๆๆ เอาแค่นี้ล่ะเกินนี้ไม่ไหว ไม่งั้นแต่ละตัวไม่ถึงแสนแน่เลย :oops:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

ForrestGump เขียน: ระดับพี่ปรัชญา สนตัวไหน ต้องตามซะแล้ว 555
พาคนขึ้นดอยมาเยอะเลยอ่ะๆๆๆ

แต่ถ้าพี่ปรัชญาเปิดฝาได้ล้าน จะยังเอามาซื้อหุ้น บริษัทที่แจกอยู่ป่าวครับ
ไม่เคยอุดหนุนชาใส่ขวด เลยไม่ได้ลุ้นล้าน

ลุ้นแต่หุ้นเขา ได้มาตอนหลังXD 25.50บาท

ไตรมาส 1 คงดูไม่ดี
แต่ไตรมาส2 ออกมาช่วงสงกรานต์ คงดีมาก
อาจพิจารณาขาย ไตรมาส 3
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

อย่าพยายามเป็นอะไรเลยครับ

มองหาว่าเราขาดอะไรดีกว่าครับ

สำหรับผมลา พาครอบครัวไปพักผ่อน และเยี่ยมเยียนคุณพ่อคุณแม่สัก 10 วัน ครับ
nPeak

โพสต์ที่ 13

ข้อ 1 พยายามอยู่ แต่ข่าวร้าย มันเยอะเหลือเกิน ได้ปันผลมาก็ยังไม่พอจ่ายกัน

ข้อ 7 โชคดีมีตัวนึงมันยังเป็นแค่เนินค่ะ ยังพอมองเห็นพื้นค่ะ
ForrestGump

โพสต์ที่ 14

wpong เขียน:อย่าพยายามเป็นอะไรเลยครับ

มองหาว่าเราขาดอะไรดีกว่าครับ

สำหรับผมลา พาครอบครัวไปพักผ่อน และเยี่ยมเยียนคุณพ่อคุณแม่สัก 10 วัน ครับ
สิ่งที่ผมขาดอย่างรุนแรง เกี่ยวกับการลงทุน
1. ความมุ่งมั่น
2. ความรู้ด้าน Qualitative Analysis
3. ความรู้ด้าน Quantitative Analysis
4. การควบคุมอารมณ์ในการลงทุน รวมทั้งการควบคุมความโลภ และความกลัว
5. ข้อข้างบนทำให้ ขาด ความมั่นใจ
6. ขาด แหล่งที่จะศึกษาเพิ่มเติมดีๆ

ปล.1 ผมเยี่ยมคุณพ่อ คุณแม่ทุกวันเลยครับ อิอิ
ปล. 2 ห้าโมงเย็นกำลังจะไปสอบถามนักบัญชีเกี่ยวกับงบการเงินอยู่ครับ

แล้วเพื่อนๆ กำลังขาดอะไรอยู่หรือเปล่าครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 15

ตอบด้วยคนครับ เอาเป็นแนวนี้นะครับ

1. ผมไม่ใช่ VI พันธ์แท้ และถึงจะดูกิจการหุ้นเป็นหลัก แต่ก็คาดเดาตลาดด้วย

3. แม้จะดูเทคนิคไม่เป็น แต่ก็คิดว่า ยังไม่น่ารับ
ส่วนจะต้องรอถึง 630 หรือเปล่าก็ไม่ทราบ อาจเปลี่ยนใจได้

4.&5. เหตุการณ์ที่เกิดก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรจนเกินคาด
แต่ก็ผมปรับพอร์ต เพื่อถือเงินสด ไว้บ้าง
เผื่อมีอะไรสนุกๆ จะได้ไม่เหงา เพราะไม่มีเงิน

7. ท้ายสุด ที่ดอยแล้ว ก็ยังคงดอยต่อไป (ใจไม่กล้าพอ)

:roll:
What do you mean.?
harry

โพสต์ที่ 16

แล้วเพื่อนๆ กำลังขาดอะไรอยู่หรือเปล่าครับ
ขาดเงินครับ กระสุนหมดแล้ว
Expecto Patronum!!!!!!
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

ข้อ 1 แน่นอนครับ :D
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ล็อคหัวข้อ