พี่ครรชิตที่เคารพ รบกวนสอบถามข้อมูลสิทธิประโยชน์ด้านภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พี่ครรชิตที่เคารพ รบกวนสอบถามข้อมูลสิทธิประโยชน์ด้านภาษี

โพสต์ที่ 1

หลายวันก่อนผมได้อ่านรายงานประจำปีของ Ratch แล้วสังเกตว่า Ratch มิได้เสียภาษีเงินได้เลย เนื่องจากได้สิทธิประโยชน์ทางภาษีจาก BOI เป็นเวลา 8 ปี (สิ้นสุด ปี 51 สำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานความร้อน 1, และ ปี 53 สำหรับโรง 2) จากการสอบถามไปยังที่บริษัท ผมได้รับคำตอบว่าหากสิ้นสุดระยะเวลาดังกล่าว บริษัทฯจะต้องเสียภาษีในอัตรา 30% (โดยไม่มีการยกเว้น หรือลดหย่อนอีก) แน่นอนว่ารายจ่ายส่วนนี้จะทำให้ EPS ลดลงอย่างมาก หุ้นที่ดูเหมือนถูกอย่าง Ratch อาจไม่ถูกจริง (EPS 04 = 4.47, P/E= 8.72 (ที่ราคา 39), แต่หากสมมติ EPS เท่าเดิมแต่เสียภาษี, P/E= 12.46)

เมื่อผมลองอ่านรายงานประจำปีบริษัทอื่นๆที่ผมถือ ปรากฎว่าเกือบทุกบริษัทฯได้รับสิทธิพิเศษดังกล่าวมากบ้างน้อยบ้าง แต่เมื่อลองอ่านในหมายเหตุงบการเงินบางบริษัทไม่ได้ระบุระยะเวลาสิ้นสุดสิทธิฯ และไม่ได้ระบุอัตราภาษีที่ต้องจ่าย จึงอยากเรียนถาม พี่ครรชิตที่เคารพหรือผู้รู้ท่านอื่นว่า ผมจะสามารถหาข้อมูลจากไหนได้บ้างครับ (ข้อมูลอัตราภาษีที่บริษัทเสีย และระยะเวลาสิ้นสุดสิทธิประโยชน์ บางบริษัทมียอดขายบางส่วนเสียอัตราหนึ่ง อีกส่วนเสียอีกอัตรา)

ผมไม่อยากจะคำนวณราคาที่เหมาะสมผิดพลาดอีกครับ
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมก็ยังไม่เห็นว่าที่ไหนเขารวบรวมไว้

ใครรู้ว่ามีที่ไหน ช่วยบอกด้วย ผมก็อยากดูเหมือนกัน

คงต้องค้นในเวบของ ก.ล.ต. แบบฟอร์ม 56-1 ดูเป็นบริษัท ๆ ไปก่อน
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
kachamas
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอาจจะหาข้อมูลลำบากหน่อยนะครับ แต่ว่าบางบริษัทที่ขอรับการส่งเสริมการลงทุนจากบีโอไอ มีหลายโครงการครับ หมดโครงการนี้ ก็มีการลงทุนเพิ่มก็สามารถขอส่งเสริมได้อีกครับ เช่น บริษัทผลิตชิ้นส่วนยานยนต์จากญี่ปุ่นหลายบริษัทมาตั้งในประเทศไทยกว่ายี่สิบปีแล้ว แต่ก็ยังได้รับสิทธิประโยขน์อยู่ (สิทธิประโยชน์สูงสุด 8 ปี) เพราะว่ามีการลงทุนเพิ่มครับ แต่ในโครงการเดิมก็จะไม่ได้รับสิทธิตรงนี้ ผิดถูกยังไง ช่วยกันแก้ไขนะครับ
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 4

ระวังเรื่องดอกเบี้ยจ่ายของเงินกู้ระยะยาว RATCH ด้วยนะครับ เพราะเพิ่งผ่านจุดต่ำสุดไปเมื่อกันยายนปีที่แล้ว (MLR-2.5) ซึ่งต่อไปจะเป็น (MLR-1.25) แต่จาก Q1/2005 ทำเอาผมแปลกใจเหมือนกันแฮะ ที่กำไรไปได้ไกลมากเลยทีเดียว

แต่แทนที่จะกังวลเรื่อง BOI หรือ ดอกเบี้ยจ่าย ผมอยากทราบอัตราค่าความพร้อม(AP) ที่อยู่ใน PPA มากกว่า เพราะมันคือตัวกำหนดกำไรตัวจริงเลยล่ะ

เมื่อกี้ไปนั่งอ่านรายงาน RATCH มา เจอแล้วครับ สิทธิการยกเว้นภาษีคือ 8 ปี นับจากวันที่ 31 ตุลาคม 43 สำหรับโรงไฟฟ้าพลังความร้อน และ 8 ปี นับจาก 18 เมษายน 2545 สำหรับโรงไฟฟ้าพลังความร้อนร่วมครับ

ส่วนรายได้มาจากไหน เท่าไหร่ ขอให้ไปแกะในรายงานเอาเองนะครับ
ล็อคหัวข้อ