บทสรุปของ TPI??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
spider_nevi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อ่านจากหนังสือพิมพ์ เห็นว่าผู้บริหารแผนจะทำการลดทุน โดยลดราคา พาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสม แล้วเพิ่มทุนใหม่ผมงงว่า จะล้างขาดทุนสะสมได้ยังไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ในแง่ธุรกิจเอง คิดว่าดีไม่ดี อย่างไรครับ

ผมไม่เข้าใจพวกธุรกิจปูน แต่ tpi ก็ทำหลายอย่างนี่ครับ ปิโตรเคมีด้วย น้ำมันด้วย
Expecto Patronum!!!!!!
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เอาแบบชาวบ้านนะครับ ผมไม่ใช่นักบัญชี
ผิดถูก รอนักบัญชีตัวจริงเสียงจริง มาช่วยบอกอีกรอบครับ

:arrow: จากงบดุล
สินทรัพย์ = ส่วนของผู้ถือหุ้น (ทุน) + หนี้สิน (ในการดำเนินงาน)

:arrow: เมื่อบริษัทดำเนินงานไปเรื่อยๆ มี กำไร/ขาดทุน ก็จะไปบวก/ลบ ในส่วนของผู้
ถือหุ้น (ถ้ากำไร ก็เอาไปบวก ถ้าขาดทุน ก็เอาไปลบออก) ส่วนของผู้ถือหุ้น ก็จะมาก
ขึ้น น้อยลง ไปตามกำไร/ขาดทุนที่บริษัททำไว้ สะสมกันไปเรื่อยๆ ในแต่ละปี

เช่นงบดุลเดิมเป็น (หน่วย : ล้านบาท)
100 = 75 + 25
ทำๆ ไป ขาดทุนเรื่อยๆ จนเป็นขาดทุนสะสม 70 ล้านบาท
งบดุลเลยกลายเป็น
30 = (75-70) + 25
โดยมีส่วนขาดทุนสะสม ฝังอยู่ในส่วนของทุนอยู่อีก 70 ล้านบาท
เมื่อบริษัทเริ่มทำกำไร จะจ่ายปันผลก็ไม่ได้ (บ. ส่วนใหญ่ จะไม่จ่ายปันผล หากยังมี
ผลการดำเนินงานเป็นขาดทุนสะสมอยู่) เพราะต้องมาล้างขาดทุนสะสมนี้ก่อน
จนหมด 70 ล้านบาท แล้วค่อยจ่ายปันผลได้ (รอกันอาน)
จะเพิ่มทุน ขายหุ้นใหม่ ก็คงไม่มีใครเอา เพราะว่าเงินที่เอาไปลงทุนใหม่ เท่ากับไป
ช่วยทำให้สถานะของบริษัทดีขึ้น สามารถเริ่มทำกำไรได้ แต่ก็ต้องเอากำไรนี้ไปล้าง
ขาดทุนสะสมให้กับผู้ถือหุ้นเก่าๆ ทำเอาไว้อีก ใครจะมายอมลงทุน

ถ้าลดทุน เหลือแค่ 5 ล้านบาท ทีนี้ดุลใหม่จะเป็น
30 = 5 + 25
ทีนี้จะเพิ่มทุนก็ทำได้ เพราะพอบริษัทเริ่มทำกำไร ก็จะจ่ายปันผลให้กับผู้ถือหุ้นใหม่ได้
เนื่องจากขาดทุนสะสมมันหายไปแล้ว (70 ล้านบาทนั่น) แต่ผู้ถือหุ้นเดิม ก็อ่วมหน่อย
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
snizzer

โพสต์ที่ 4

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาการลงทุนเมื่อไม่นานมานี้เองน่ะครับ ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ
คือผมไม่เข้าจะทำไมต้องเอา ขาดทุนสะสม ไปลบออกจาก ส่วนของผู้ถือหุ้น น่ะครับ
ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
ฉันจึง มาหา ความหมาย
ฉันหวังเก็บ อะไร ไปมากมาย
แต่สุดท้าย....... ให้กระดาษฉันใบเดียว
Knott

โพสต์ที่ 5

ทำไมต้องเอา ขาดทุนสะสม ไปลบออกจาก ส่วนของผู้ถือหุ้น น่ะครับ

ถามง่ายแต่ตอบยากจัง :roll:

ตามที่ผมเคยเห็นมานะครับ การเอาขาดทุนสะสมไปลบออกจากส่วนของผู้ถือหุ้นเพื่อให้ขาดทุนสะสมหมดไป จะเห็นทำเพื่อวัตถุประสงค์ 2 อย่าง

1. กรณีบริษัทที่ไม่มีหนี้หรืิอมีอยู่ไม่มากนัีก ไม่เกินกำลังชำระหนี้ของบริษัท ก็จะทำเพื่อล้างการขาดทุนสะสมให้หมดสิ้นไป เพื่อจะได้จ่ายปันผลได้ บริษัทเช่นนี้มักมีกำไร แต่หากรอให้กำไรแต่ละปีค่อยๆล้างขาดทุนสะสมไปทีละน้อย อาจจะนานอีกหลายปีกว่าจะปันผลได้ ผู้ถือหุ้นก็รอเหงือกแห้ง ก็เลยใช้วิธีนี้ เพราะบริษัทส่วนใหญ่จะไม่จ่ายปันผลหากยังมีขาดทุนสะสมอยู่ (ไม่ทราบเป็นกฏหรือแค่ธรรมเนียมปฏิัติเฉยๆ รอผู้รู้มาตอบนะครับ)

2. กรณีที่บริษัทมีหนี้อยู่มาก (เช่นกรณีของ TPI) การดำเนินธุรกิจปกติของบริษัทไม่เพียงพอแก่การชำระหนี้ จำต้องขยายกิจการเพื่อให้มีรายได้มากขึ้น หรือแปลงหนี้เป็นทุนเพื่อชำระหนี้ ทั้งสองกรณีนี้จะเป็นต้องมีการเพิ่มทุนเพื่อให้มีเงินหมุนเวียนเข้ามาใช้จ่ายได้ และมักเป็นการเพิ่มทุนโดยหาคนนอกที่ไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้นเดิมเข้ามาลงทุนเพิ่ม (อาจเพราะผู้ถือหุ้นเดิมไม่มีเงินพอจะเพิ่มทุนเองแล้ว หรือไม่อยากลงเงินเพิ่มเองก็ตาม) คนนอกที่เข้ามาย่อมไม่อยากเอาเงินเข้ามาเพื่อล้างการขาดทุนของผู้ถือหุ้นเดิมที่ทำไว้ เพราะตัวเองไม่ได้มีส่วนด้วยในช่วงที่ผู้ถือหุ้นเดิมทำขาดทุนไว้ จึงต้องเอาขาดทุนสะสมลบออกจากส่วนของผู้ถือหุ้นเดิม ให้ส่วนของผู้ถือหุ้นเดิมน้อยลง เสมือนว่าผู้ถือหุ้นเดิมลงทุนไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้น (เช่นในตัวอย่างของคุณมือเก่าหัดขับ แทนที่จะถือว่าผู้ถือหุ้นเดิมลงทุนไป 75 ล้านบาทแล้ว ก็จะถือว่าผู้ถือหุ้นเดิมลงทุนไปเพียง 5 ล้านบาทเท่านั้น) เงินลงทุนใหม่ที่เข้ามาก็จะมีสัดส่วนเปอร์เซนต์การถือหุ้นมากขึ้นกว่าการที่ไม่ได้ล้างขาดทุนสะสม

ตัวอย่างเช่น ผู้ลงทุนใหม่ให้เงินเข้ามาอีก 75 ล้านบาท

สัดส่วนการถือหุ้นหากไม่ได้ล้างขาดทุนสะสม จะเป็นเพียงแค่ 50% เท่านั้น (75/150)

สัดส่วนการถือหุ้นหลังล้างขาดทุนสะสมก่อนเพิ่มทุน จะเพิ่มเป็น 93.75% (75/80)

จากประการนี้ จึงจูงใจให้ผู้ร่วมทุนเข้ามาลงทุนมากขึ้นหากล้างขาดทุนสะสมก่อนเพิ่มทุนครับ

ผิดถูกประการใด รบกวนนักบัญชีช่วยชี้แนะด้วยครับ :P
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
snizzer

โพสต์ที่ 6

โห....ไม่นึกว่าข้อสงสัยผมมันจะยากขนาดนี้.... :shock: ขอบคุณ คุณ Knott มากเลยครับที่ช่วยให้ผมได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น

ขอบคุณครับ
ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
ฉันจึง มาหา ความหมาย
ฉันหวังเก็บ อะไร ไปมากมาย
แต่สุดท้าย....... ให้กระดาษฉันใบเดียว
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ถูกต้องครับ
การล้างขาดทุนสะสมโดยการลดทุน ก็เพื่อที่ว่า "เม็ดเงินใหม่" จากนักลงทุน "ใหม่ๆ"
ที่เข้าไปลงทุนในบริษัทนั้น จะได้ "ทำงาน" เต็มที่ ไม่ใช่ว่า "ไปใช้หนี้แทน" นักลงทุน
หรือเจ้าของ "เก่าๆ" ที่ทำ "เจ๊งๆ" เอาไว้ครับ
แหะๆ (ตรงไปไหมเนี่ย)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอเสริมพี่มือเก่าหัดขับนิดหน่อย
ที่บอกว่า
จากงบดุล
สินทรัพย์ = ส่วนของผู้ถือหุ้น (ทุน) + หนี้สิน (ในการดำเนินงาน)
นั้นในกรณีของTPI นั้นเอาราคาPAR (ทุนที่ตราไว้หน้าหุ้น) มาล้างหนี้สะสมก่อน
(เหมือนกรณีKTB ที่คุณวิโรจน์ นวลแขทำไว้)
จากนั้นก็คุยขายหุ้นเพิ่ม คืออัดฉีดเม็ดเงินเข้าในระบบใหม่ (อัดฉีดลงไปในไหนหรือ ก็อัดฉีดเข้าที่ตัวทุน ทำให้ทรัพย์สินหมุนเวียนมากขึ้น)
ทำให้ผู้ถือหุ้นที่อัดฉีดลงไป จะได้ใช้ประโยชน์กับเงินที่อัดฉีดไปเต็มเม็ดเต็มหน่วย

ใครที่ไหนจะยอมซื้อหุ้นของบริษัทที่มีหนี้มหาศาลแบบTPIโดนที่ไม่ยอมล้างหนี้บ้างล่ะ เจ้าหนี้เองก็อยากจะได้เงินที่ปล่อยกู้คืนด้วย เลยผลต้องออกมาแบบนี้ เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว

สุดท้าย จากบริษัทที่มีหนี้มากจ่ายปันผลไม่ได้ เมื่อล้างพวกหนี้ออกหมด และขาดทุนสะสมที่เป็นตัวแดงทางบัญชีออกหมด มันก็จ่ายเงินปันผลได้
แต่โดยทั่วไปจะไม่ยอมทำกันหรอก ถ้ามันไม่สุดวิสัยจริงๆๆๆ

ปล ขอบคุณพี่มือเก่าหัดขับที่ให้ความรู้
:)
kangkrub

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ใหนความรู้นะครับ
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
3K

โพสต์ที่ 10

ผมก็ขอบคุณด้วยครับ เพิ่งเข้าใจเนี่ยแหละ
มือใหม่เริ่มลงทุน
ล็อคหัวข้อ