มีใครลงทุนในกองทุน ทหารไทย โกลด์ ฟันด์ บ้างไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
NURINGRX
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครลงทุนในกองทุน ทหารไทย โกลด์ ฟันด์ บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมสนใจลงทุน แต่มีข้อสงสัยดังนี้
1. สามารถขายคืนได้ทุกวันเลยหรือเปล่าครับ
2. ค่าเงินที่แข็งขึ้นมีผลอย่างไรบ้างกับกองทุนครับ
3. รู้สึกว่าจะไปลงทุนกองทุนอื่นอีกที มีสิทธิที่กองทุนที่ไปลงทุนจะเจ๊งไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูล
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri

โพสต์ที่ 2

NURINGRX

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบว่า drchatri ซื้อไว้ด้วยหรือเปล่าครับ ได้กำไรดีไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri

โพสต์ที่ 4

ตอนแรกว่ากำลังจะซื้อแล้วเผอิญรอจังหวะไปหน่อยเลยไม่ได้ซื้อครับ ราคาตอนนี้แพงมากจึงยังรอดูก่อนครับ แต่เห็นในหนังสือพิมกรุงเทพธุรกิจลงไว้วันก่อน(รู้สึกจะวันจันทร์ที่ผ่านมา) ว่ากำไรกว่า 8% นับแต่ต้นปี เปรียบเทียบกับลงทุนในทองเองซึ่งของไทยเราราคาทองขึ้นมาราว 15% นับจากต้นปี แต่ถ้าเทียบว่าราคาทองเป็นดอลล์ ขึ้นมากกว่าครับ คือราวๆ จาก 520 มาเป็น 680-700 ดอลล์ในปัจจจุบัน เนื่องจาก บาทแข็ง เลยมี currency loss จากอักตราแลกเปลี่ยน จะกำไรกว่า 20-25% เลยครับ ส่วนกองทุน Gold fund ของ TMBAM ก็มีเรื่องของค่าใช้จ่ายของกองทุนและ currency loss ด้วยเช่นกันเพราะต้องแปลงกลับมาเป็นบาท แต่แลกมากับความสะดวกปลอดภัย และสภาพคล่องที่สูงกว่า เพราะไม่ต้องลงทุนซื้อที่เป็นแท่งๆละเป็น แสน จะตัดขายก็ลำบากครับ ผมว่าถ้าลงทุนระยะสั้น กลาง ลงทุนในกองทุนน่าจะดีครับ เพราะซื้อง่ายขายคล่อง แต่ถ้าชอบซื้อเก็บยาวและมีเงินทุนมากหน่อยลงทุนกับทองแท่งจะเห็นน้ำเห็นเนื้อกว่าครับ  ทองคำแท่างที่ผมเก็บไว้มีต้นทุนที่ 7890บ/บาท ซื้อไว้ช่วง 1-2ปีมานี้หล่ะครับตอนนี้ก็ถือว่าได้กำไรอย่างงาม :lol:
โพสต์โพสต์